GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar (http://forum.guitarpro.vn/index.php)
-   Đệm Hát (http://forum.guitarpro.vn/forumdisplay.php?f=63)
-   -   Hỏi về đệm hát nâng cao (http://forum.guitarpro.vn/showthread.php?t=10173)

guitar_1 02-04-11 11:03 AM

Hỏi về đệm hát nâng cao

Em thấy những cao thủ đệm hát, thường đánh theo một kiểu nào đó mà nghe như không theo quy luật của điệu đó. Em xin mạn phép hỏi các pro đánh như thế gọi là gì và đánh như thế nào ?
Xin được chỉ giáo
Em xin chân thành cám ơn!
Thân!

guitarcuibap 03-04-11 02:56 PM

có 1 điều là phải nắm vững về nhạc lý....! thỳ những chuyện dệm hát tui nghỉ chắc có lẽ là ko thành vấn dề bạn ah

tuanvu_090 03-04-11 06:08 PM

Cái này bạn hỏi ông nhím thì mình nghĩ hợp, vì cách đánh của ông ấy phiêu phiêu thế nào ấy:))
Thường thì đánh tăng bass hoặc đảo bass (kiêu như gam Am nhưng đánh dây bass là G# chẳng hạn) hoặc thả ngón nào đấy ra, hoặc ghép các gam sus, dim, 7 vào với nhau v.v. Mình đệm hát chỉ ở mức độ bình thường nên phần này cũng ko nhiều kinh nghiệm lắm

thanhfls 03-04-11 06:12 PM

cái đó là tùy theo cảm hứng mỗi ng thôi bạn nhé, nó cũng ko có quy luật rõ ràng đâu, ban đầu thì mình có thể nghe và nhìn rồi bắt chước, về sau mình có thể tự tạo ra cho riêng mình.

ttkh_40 26-04-11 01:47 PM

Khi học lên 1 bậc cao hơn của đệm hát ngta sẽ ko dùng những hợp âm căn bản hay những điệu căn bản nữa chẳng hạn, vì đệm như thế thì ai cũng giống nhau cả :) Nói về hợp âm thì những người chơi hay thường phải nghiên cứu khá sâu về sự tương tác giữa các nốt nhạc với nhau (nói nghe cho có vẻ nguy hiểm ^^) để tạo ra những hợp âm có màu sắc "lạ" hơn bình thường. À nhưng vấn đề bạn đang hỏi là về tiết tấu, lúc này thì gần như họ ko chơi theo 1 tiết điệu mẫu nào nữa mà có thể biến tấu hoặc lắp ghép các tiết điệu với nhau trên cơ sở khớp nhịp phách với lời hát (còn khi họ solo hay ngẫu hứng thì tốt nhất là ko nên bàn tới vấn đề tiết điệu nữa ;) )

nhimkononline 26-04-11 02:20 PM

Có rất nhiều cách để tạo ra một vòng hòa thanh hay cho một bài đệm hát.
Bon chen nói phét tý chia sẻ cho anh em một cách mà bọn tây nó rất hay sử dụng.
Sử dụng hòa thanh "lửng". Nó có nghĩa là toàn bộ vòng hòa thanh trong bài nó sẽ treo lơ lửng xung quang một bậc cố định " gọi là bậc trung hòa ".
Mình lấy cho các bạn một VD nhé. VD một bài đệm hát ở giọng Em chẳng hạn. Tôi sẽ lấy bậc 5 của nó làm note "lửng" có nghĩa là toàn bộ hòa thanh trong bài sẽ xoay quanh note B. Và tôi sẽ đi các chord và ko bao giờ sợ bị phô.( Em, Esus4, Cmaj7(tuyệt đối ko đi C sẽ lỗi hòa thanh lửng), Am9, F5-, D7-, G, Bm....vv)
Và nếu bạn cứ như thế biết cách tạo ra note trung hòa cho cả bài thì bạn sẽ thành công trong cách tìm ra cách chơi riêng cho mình.

Cái này nó chỉ là một phần rất nhỏ vì nó còn nhiều thứ liên quan hì hì. Nếu bạn treo lơ lửng được 3 bậc chính của chủ âm cũng đủ để bạn chơi thoải mái các Chord và phiêu bét nhè chè đỗ đên rồi. Sau khi bạn treo lơ lửng đc một note thì bạn treo sang 2 note. Cài này thì sẽ rất khó đấy vì hòa thanh nó sẽ không phải các hợp âm 3 và 4 nữa. Nó sẽ có những hợp âm 5 và 6...thế tay cực khó chơi trên guitar!

:yoyo (43): Thôi nói phét thế thôi he he

hunggalaxy 26-04-11 03:09 PM

Cái này theo mình nghĩ là do nhiều yếu tố : Nghe nhiều,chơi đàn nhiều để có cảm giác tốt(thiên biến cách đệm liên tục nhưng vẫn tuân thủ nhịp của bài hát),khả năng của từng người..

macduchoa 26-04-11 03:22 PM

mình nghĩ là mỗi người đánh ngẫu hứng khác nhau. và chỉ cần hợp nhịp là đc :D

nhimkononline 26-04-11 05:50 PM

Nếu cứ chơi nhiều đàn nhiều để có cảm giác và chơi giỏi thì nên làm vài quả bom vào trường liên quan đến âm nhạc! Cho nó nổ hết đi...:D

quandui_aococ 28-04-11 01:00 PM

Quote:

Nguyên v***259;n b***7903;i nhimkononline (Bài vi***7871;t 49240)
Nếu cứ chơi nhiều đàn nhiều để có cảm giác và chơi giỏi thì nên làm vài quả bom vào trường liên quan đến âm nhạc! Cho nó nổ hết đi...:D

anh nhím làm 1 cái clip VD cụ thể đi, lấy bài hát nào đó làm mẫu ý :)

Múi giờ GMT +7. Hiện tại là 06:46 PM