GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Trả lời

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này Kiểu hiển thị
Cũ 02-07-13, 03:50 PM
Banned:Demon_hell Demon_hell đang ẩn
Tạm Biệt Chim Én

Level: Level: 4 - Class: None
EXP: 24/40 (60%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 0 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 0 Post(s)
Cool Giáo trình guitar đơn giản cho những ai mới tập chơi
Giáo trình cho các bạn mới tập guitar.Ngắn gọn dễ hiểu.

http://upfile.vn/9w4v

Phần đầu:giới thiệu cơ bản về đàn và đệm hát,mình đã rút gọn lí thuyết gần như tối giản để các bạn dễ hiểu nên cố gắng đọc hết nhé.
Phần 2:Học điệu

Về cơ bản khi soạn ra giáo trình này mình cũng đã xem xét nhiều yếu tố làm sao để các bạn có thể tập được một cách đơn giản,hiệu quả nhất ví dụ bài đầu tiên trong giáo trình là bài Tuổi hồng thơ ngây điệu slow,nhịp 6/8.Ad đưa bài này vào bởi đa số các bạn trẻ hiện nay đều biết bài hát này.và nó khá đơn giản chỉ có 4 hợp âm đi cho toàn bài.Nếu để ý các bạn có thể thấy bài này chuyển hợp âm khá dễ.VD: từ C -->Am.Từ Dm-->G7.Nó chỉ di chuyển 1,2 ngón tay thôi nên mới tập chơi cảm thấy dễ dàng hơn khi chuyển hợp âm.
Bài thứ 2 là Hòn đá cô đơn.Bài này cũng khá gần gũi với các bạn trẻ,ngoài mục đích để các bạn học được điệu thì còn nhằm giúp các bạn làm quen với vòng hợp âm canon khá phổ biến hiện nay mà nhạc việt thường gặp như bài:Con đường tình yêu,Người ấy,lắng nghe nước mắt...
Tương tự các bài khác mình đã đưa hết về C,và Am để cho các bạn dễ dàng tập điệu khi đã bấm quen hợp âm.Khi áp dụng điệu vào một bài hát cụ thể giúp các bạn vừa có thể luyện ngón,cách chuyển hợp âm,cách lấy giọng cho đúng tông,cách vào nhạc(nhiều người đánh được nhưng lại không biết cách vô nhạc,lấy giọng) và quan trọng là tạo được cảm hứng cho các bạn khi tập.)
Tuy nhiên các bạn phải biết cách áp dụng điệu cho những bài hát khác,cái này các bạn cứ tập dần dần sẽ quen.
Phần 3

Đi sâu nhạc lí một chút.Khi các bạn chơi được một thời gian,các bạn sẽ đi sâu hơn về nhạc lí một chút để biết rõ hơn như cấu tạo hợp âm,Gam một bài hát (trong bài hát sẽ xuất hiện những hợp âm gì),cách dò hợp âm chủ đạo cho bài hát,Cách nhìn vào bản nhạc là biết chơi ở Gam nào..và đi sâu một số lí thuyết khác.Thì tại sao lại đưa phần nhạc lí này vào bước thứ tư,thì có nhiều lí do như:

-Mới ban đầu bạn học đệm hát học sâu vào nhạc lí sẽ rất chán,bạn nghe cũng khá khó hiểu,Mới vô mà cứ nghe đò rê mi fa...hoài chắc cũng ngủ.Nên khi bạn chơi được một thời gian rồi học bắt đầu đi sâu sẽ dễ hiểu hơn do bạn cũng đã có một xíu hiểu biết.Rất nhiều người ngại phần nhạc lí nên ban đầu đi sâu là họ nản và bỏ học luôn,ngoài ra đa số các bạn chơi bây giờ khá thiếu kiên nhẫn,muốn học nhanh,nên ban đầu đi sâu nhạc lí mình nghĩ sẽ tạo hiệu ứng không tốt.

Đây là chút đóng góp của mình cho các bạn tập chơi.Hy vọng giúp đc các bạn chơi tốt.^.^

+5 EXP

Lần sửa cuối bởi Demon_hell với 02-07-13 lúc 03:53 PM
Sponsored Links
Trả lời

Đánh dấu

Tags
đàn, đệm hát, bài guitar đơn giản, bài hát, ba nhac guitar don gian, bai dan ghitar don gian, bai danh gita don gian, bi ht, bai tap guitar don gian, bài tập cho guitar, ban nhac danh guitar, ban nhac guitar don gian, bản nhạc, của, cac bai tap choi guitar, cac dieu guitar don gian, canon, danh dan bai don gian, dieu ghita don gian, dieu guitar don gian, gam guitar don gian, ghi ta don gian, ghita don gugian, giáo trình guitar pro, guitar, guitar pro, hợp âm, hợp âm guitar, hop am guitar, hy vọng, ly thuyet choi ghita, một, người, những, nhạc, nhat gjta don gjang, sheet guitar don gian, tình yêu, tap choi ghi ta don gian, tap danh gita don gian, trong, vòng

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này
Tìm trong chủ đề này:

Tìm chi tiết
Kiểu hiển thị