GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Trả lời

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này Kiểu hiển thị
Cũ 09-11-13, 03:55 PM
thiennhan_t thiennhan_t đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 3 - Class: None
EXP: 0/30 (0%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 0 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 0 Post(s)
Mặc định Tư vấn Gắn EQ cho đàn ở TP.HCM
Chào các bạn, mình muốn gắn eq cho cây đàn của mình mà không biết gắn ở đâu có uy tín và chất lượng. Mình sợ gắn mấy chỗ cà tàng họ làm hư đàn của mình.

Cây đàn của mình mua giá 3tr5, mình đang cần gắn eq để chơi trong band. Mong các bạn tư vấn giúp mình loại nào tốt và thích hợp, nếu thu luôn đc tiếng gõ thùng thì hay. Mình tính gắn EQ tầm trung (~1tr), nếu có những EQ tốt mà chỉ có bán ở nước ngoài thì các bạn cứ tư vấn giúp mình nhé, vì mình cũng có người thân bên Mỹ sắp về có thể nhờ gửi ké.

Cảm ơn các bạn nhiều!

+5 EXP
Cũ 25-02-14, 01:13 AM
tantro47 tantro47 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 1 - Class: None
EXP: 9/10 (90%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 0 Post(s)
Quoted: 0 Post(s)
Tùy theo túi tiền của bạn, và mục đích sử dụng. Hiện nay có nhiều lắm các loại EQ gắn trên guitar bạn ah. Theo mình biết thì có 1 số loại thông dụng hiện hay có ở các cửa hàng nhạc cụ tp hcm:
- EQ 7545, loại rẻ tiền nhất giá khoảng 350k- 500k (tùy bạn gắn ở đâu) loại này cũng dể thương, độ bắt âm cũng tương đối
-LC4 , Lc5 (500->800) hai loại này có tuner nhưng hơi thô, vì kích cở của EQ khá lớn , nên có thể không gắn đc ở 1 số cây guitar side 38, 39
-MET-B12 loại này bắt âm tương đối tốt, có tuner, có mic sẳn trên thân EQ, đọ nhạy của mic cung tương đối tốt. nhìn cũng sang trọng. giá tầm 900k-1tr
-EQ – Fishman presys blend loại này có vẻ nhỉnh hơn MET-B12 một chút. cấu tạo cũng tương tụe MET B12 giá tâm 1500k
- còn 1 loại mới xuất hiện trên thị trường HCM cách đây khoảng 1 vài tháng EQ PJ 928 giá khoảng 700k-900k, không phải đục đàn, chỉ cần khoét 1 lổ làm dây đeo, pin đc gián trong miệng đàn, và đục 1 lỗ giới con ngựa đàn để gắn thạch anh. Loạii EQ này có độ nhạy tương đối tốt hơn so với những loại EQ trên.
................................ còn nhiều laọi lắm. bạn có thể tự tìm hiểm thêm
Với khoảng 1 tr tôi nghỉ bạn nên gắn loại PJ 928. sau này bạn nâng cấp lên cái EQ ngon lành hơn còn có thể làm đc. còn những loại khác đục đàn thì khó có thể thay loại EQ khác.
Còn nơi gắn thì nhiều lắm, cửa hàng nào cũng có thể đáp ứng cho bạn trên đường Nguyễn Thiện Thuật. bạn nên chọn cửa hàng có dàn âm thanh đủ lớn để bạn test hàng sau khi gắn xong. nhớ test kỹ từng dây một, lực tay giống nhau và cường độ âm thanh ra giống nhau là ok.
Cần mình tư vấn thêm thì cứ alo 0938684113

+5 EXP
Cũ 25-02-14, 10:19 AM
Chú Vinh Chú Vinh đang ẩn
Cộng Tác Viên

Level: Level: 21 - Class: MASTER
EXP: 52/210 (24.8%)
SP: 391/Full (100%)
Số lần cộng|trừ: 141 lần

Mentioned: 4 Post(s)
Quoted: 15 Post(s)
Thumbs down
Tư vấn lắp đặt EQ

Nguyên v***259;n b***7903;i blackcat_sniper Xem bài vi***7871;t

Hiện một số mem đã tìm được cây đàn ưng ý cho mình oi nhưng vẫn còn lăn tăn chuyện lắp EQ hay pick up sao cho phù hợp. Sẵn đây mình sẽ làm một bài chi tiết về vấn đề "lắp đặt EQ cho đàn".

Từ thực tế: rất nhiều bạn đã lựa cho mình được một cây đàn hay nhưng mỗi khi đi giao lưu, đi diễn văn nghệ lại phải chạy hối hả đi vay mượn đàn của người khác. Chuyện này sẽ gặp phải rất nhiều khó khăn:

*"Lạ" đàn-dù cho rằng bạn mượn được cây đàn tốt nhưng với lần đầu cầm trên tay một cây đàn khác, bạn cũng ko khỏi bỡ ngỡ vì mỗi cây đàn ít nhiều cũng có kết cấu, độ dày cần đàn, action khác nhau làm bạn rất dễ bấm trượt. Lên diễn thì vậy cũng đủ làm bạn bể show rồi phải ko nào?

*Lỡ xảy ra vấn đề j làm hỏng đàn thì rất phiền.

1/Nên lắp EQ hay Pickup gắn ngoài?

Đây là bài viết phân biệt giữa EQ và Pickup các bạn nên tham khảo để tránh nhầm lẫn:
http://forum.guitarpro.vn/showthread...350#post108350

Ở đây mình khuyên các bạn nên lắp EQ vì:

-EQ nhận tiếng từ phiến thạch anh gắn dưới ngựa. Do vậy tiếng thu được sẽ là tiếng của thùng đàn, tạo âm thanh rất trung thực chứ ko như pick up (thu tiếng qua 6 coil từ dây).

-Ít tốn kém!! Mình ko phải nói dóc mà trải nghiệm từ thức tế-Pick up muốn tiếng hay như EQ thì giá ít nhất phải gấp 3 lần.

-Cái cuối là quan trọng nhất: EQ viết tắt là Equalizer (hay còn gọi là Pream) đó là bộ điều chỉnh âm lượng, treble, bass, mid. Chế độ: Sprase, Notice, Press, Mic...

Còn pick up thường chỉ ở dạng Passive, một số loại đắt tiền mới có thêm nút volume thôi. Độ thêm Pream ngoài là điều chắc chắn, mà giá bộ này ko hề rẻ nhé!!

Của Fishman thì khoảng 350$ thôi!!

2/Ưu điểm của việc lắp đặt EQ:

-Bạn chỉ cần dùng dây Jack 6 li cắm trực tiếp ra ampli là có thể diễn văn nghệ được rồi.

_"Quen" đàn đây là một yếu tố hết sức quan trọng ảnh hưởng đến sự tự tin khi diễn của bạn. Một cây đàn bạn đã chơi hàng ngàn lần với cây đàn lần đầu tiên bạn cầm thì rất khác phải ko nào?

_Tập các kỹ thuật khi đánh với EQ trước ở nhà vì các thao tác đánh điện khác rất nhiều so với đánh mộc.

_Điều chỉnh được âm lượng. Lên diễn thì bạn ko thể nào hò hét bắt người kỹ thuật viên điều chỉnh âm lượng theo ý mình được.

3/Thế khoét đàn để gắn EQ có ảnh hưởng đến âm thanh ko?

Mình cũng một thời suy nghĩ sai như các bạn. Thật ra hãng đàn nào cũng vậy, đóng hoàn chỉnh cây đàn họ mới bắt đầu lắp EQ. Thật ra việc lắp EQ ko ảnh hưởng j nhiếu đến kết cấu hộp đàn cả. Âm thanh được nhận vô từ mặt đàn và dội lại ra cả trước lẫn sau, còn mặt hông chỉ để cố định thùng đàn thôi. Lắp bộ EQ ở bên hông ko ảnh hưởng j cả.

Nhưng người thợ lắp đặt phải chuyên nghiệp chứ ko phải mún lắp sao cũng được. Khi lắp phải lấy giấy vạch mẫu sẵn và vẽ lên mặt hông đàn. Sau đó họ dùng máy khoan với mũi 1 li và khoan theo đường viền đã vẽ (giống như mình lấy cưa lộng mình cưa vậy) Sau đó mới dùng dũa làm cho các cạnh bằng phẳng và liền lạc, chứ ko phải đục hay cưa ẩu đàn nhé!!

4/Các loại EQ nên lắp:

Trong quá trình trải nghiệm mình đã rút ra được những loại EQ phù hợp nhất cho guitar:

*EQ-7545R

Loại này rẻ nhất-giá 500k (đã bao gồm cong lắp 200k)
-Sound: Trung bình
-Volume 10 nấc
-3 nút điều chỉnh: Treble, Bass, Mid
-1 chế độ: Press
Sound tạm được, thích hợp cho những bạn có các cây tầm trung nhưng vẫn muốn có EQ để diễn trước trường. hihi

*ET5-tích hợp Tuner

Giá 900k (bao gồm công lắp 200k)
Sound: Khá-ưu điểm ở tiếng treble khá bén
Tích hợp Tunner
Có khả năng boost với 5 nút điều chỉnh.

*4Band07 (EQ được sử dụng cho một số dòng của hãng Washburn-Mỹ)

Giá 1tr (bao gồm công lắp 200k)
Sound: Tốt-tiếng có cảm giác được gom lại một điểm.
Tích hợp Tunner Chromactic
Có 2 chế độ:
-Press (tạo tiếng giống e-guitar hay tiếng mộc)
-Notch (gom tiếng lại một điểm)

*4Band12-tích hợp mic (EQ được sử dụng cho một số dòng của hãng Washburn-Mỹ)

Giá 1tr5 (bao gồm công lắp 200k)
Tiếng: Tốt nhất các loại K liệt kê-tiếng rất trung thực, thích hợp cho các bạn chơi FS.
Tích hợp Mic thạch anh giúp hút tiếng từ 2 chiều, thu tiếng gõ thùng, chập dây. Thậm chí nó mạnh tới nỗi có thể thu cả...giọng nói của bạn lun. haha

*Artec-tích hợp mic

Giá 1tr6 (bao gồm công lắp 200k)
Sound: Khá vang và nổ thích hợp cho đệm hát.
Tích hợp Mic loại lớn
6 boost để điều chỉnh
Có chế độ Sprase và Blend

5/Kiểm tra trước khi lắp đặt và chế độ bảo hành:

_Những cây đàn trước khi lắp EQ cần phải đưa cho K. kiểm tra lại lần cuối xem có thể bị nứt gỗ ko, kiểm ra lại ngựa đàn và kết cấu của các thanh nan phía dưới mặt đàn có bị hở hay có liên kết chặt với mặt đàn ko? ( Khi keo bị chết ). EQ ko phải lắp loại nào cũng dc, cần kiểm tra để lắp EQ sao cho phù hợp với cây đàn. Chứ ko gắn vào rồi khi qua Amplier sẽ có tiếng sột soạt hoặc có tiếng ù .

_ Dùng bút vạch sẵn trước khi khoan bằng mũi 1li, sau đó dũa lại rất kỹ mới lắp EQ vào. Thao tác rất nhanh và chính xác (tầm 30' sẽ lắp xong ko cần để đàn lại qua ngày đâu).

Các cây đàn sẽ được bảo hành cả EQ lần đàn nếu xảy ra sự cố do lắp đặt nên các mem yên tâm nhé!![/SIZE]

Lời cuối: "100 giờ trên mạng ko bằng 1 giờ đi thực tế", vậy các bạn nào muốn lắp EQ thì có thể theo mình hướng dẫn. Tiệm sẽ có mẫu cho các bạn xem và đàn lắp EQ sẵn để test nữa.

http://forum.guitarpro.vn/showthread.php?t=15268&page=282

https://www.facebook.com/pages/T%E1%...=photos_stream

https://www.facebook.com/pages/T%E1%...35038466541649

Lần sửa cuối bởi Chú Vinh với 06-03-14 lúc 12:14 AM
nhatsinh - 09:31 PM 29-03-14
Hôm nào chắc phải nhờ bạn blackcat gắn hộ cái EQ quá.

The Following 3 Users Say Thank You to Chú Vinh For This Useful Post:
blackcat_sniper (09-03-14), MrBlack (30-03-14), nhatsinh (29-03-14)
Trả lời

Đánh dấu

Tags
đàn, của, cần, chất lượng, eq cho, gõ thùng, guitar, người, những, trong

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này
Tìm trong chủ đề này:

Tìm chi tiết
Kiểu hiển thị