GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Trả lời

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này Kiểu hiển thị
Cũ 14-09-13, 10:30 PM
kute123 kute123 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 5 - Class: None
EXP: 15/50 (30%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 2 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 5 Post(s)
Mặc định Nốt Bb trong Am
Mình đang tập bài "Cơn đau cuối cùng" của Lê Hiếu. Mình chơi bài này ở Am, tuy nhiên khi mò nốt mình thấy có xuất hiện nốt Bb ở đoạn có hợp âm Dm, hình như ở ngay câu thứ 2. Bb không nằm trong Am tại sao lại xuất hiện và nó có tác dụng gì????

Thứ hai là bài Một ngày vắng em cũng của Lê Hiếu. Mình đã dò tone của bài này thì thấy bài này viết ở C. Tuy nhiên Intro của bài này lại được đánh ở A trưởng và xuất hiện 2 nốt F và nốt G bình (A trưởng có F# và G#), đoạn sử dụng 2 nốt này nghe rất hay. Ngay sau khi kết Intro thì vào C luôn.

Nhờ các cao nhân chỉ giáo về nhạc lý được không vậy. Ai không phải cao nhân thì chắc ko trả lời được các câu trên nhỉ (mình nói khích đấy )

Đây chỉ là 2 trong số rất nhiều bài nhạc có sử dụng tone lạ mà mình thấy. Mình có hỏi một số bạn chơi đàn guitar nhưng toàn nói là bài hát nó thế. Mình rất muốn hiểu sâu hơn về nhạc lý. Ai biết mình có thể hiểu được tại sao qua tài liệu nào thì chỉ cho mình tên tài liệu luôn cũng được, mình đọc được cả tiếng anh.

+5 EXP
Group: https://www.facebook.com/groups/432776666770415/

Lần sửa cuối bởi kute123 với 14-09-13 lúc 10:33 PM
Nguyen Thanh Nhut - 09:17 PM 05-06-14
Có lẽ o đây nên hiểu A Phrygian Scale !
Hoàng Văn - 03:49 PM 05-08-14
Như Cool 7624 ý kiến hợi âm nầy xuất hiện nhiều trong dòng nhạc jazz ten gọi như thế nào kg ai nói thoả mản chỉ có điều đắnh phớt nghe rất hay thường gap83 trong Aía Cơn gió thoảng LTV,mong manh tình về Thanh hà hát

Sponsored Links
Cũ 17-09-13, 07:48 PM
cool_7624 cool_7624 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 5 - Class: None
EXP: 12/50 (24%)
SP: 9/10 (90%)
Số lần cộng|trừ: 3 lần

Mentioned: 0 Post(s)
Quoted: 3 Post(s)
Đây là một vấn đề liên quan đến việc sử dụng hợp âm nâng cao trong nhiều dòng nhạc khác nhau. Và khi sử dụng đến những hợp âm này thì việc key Am (C) không nhất thiết chỉ có 7 note A,B,C,D,E,F,G. Tương tự với tất cả các key còn lại
Cái bạn vừa hỏi về nốt Bb có lẽ là một số hợp âm được sử dụng trong những bài hát có giai điệu trầm lắng và cần một chút lơ lửng.. Chúng ta có thể gặp rất nhiều những hợp âm như vậy chẳng hạn như vòng Dm>>Em>>(F)>>Fm>>C>>C7 trong key C. như bạn thấy nó sẽ xuất hiện note Bb và note Ab, nghe rất lơ lửng đúng ko ? Hoặc một ví dụ đơn giản là Chord E trong key Am rất thường gặp, hay còn gọi là hợp âm mượn, có chứa note Ab để tạo sự lưng chừng khi bước vào điệp khúc.
Những hợp âm như vậy dùng để tạo màu, tạo phong cách riêng cho mỗi dòng nhạc. Chẳng hạn dòng nhạc jazz thì sử dụng hợp âm cơ bản maj7, m7, M7..v.v.. Dòng nhạc blue thì sử dụng hợp âm cơ bản 7, M, m7..v.v Mình chỉ có thể đưa ví dụ còn việc nói sâu hơn về nó thì rất tiếc là rất khó và rất dài nên không tiện.. Để mình kiếm tài liệu rồi gửi bạn ^^

+5 EXP

Điểm cho cool_7624: +2 SP
Người cho điểm: npbaodat
Lý do: Unknow Reason
npbaodat - 11:10 PM 17-09-13
có tài liệu thì up luôn nhé bạn
cool_7624 - 12:30 PM 18-09-13
À quên nữa, mấy cái này thì chả phải cao nhân cao siêu gì. Ai chơi guitar mà chẳng biết.. Chắc do bạn mới chơi nên ko biết thôi ^^

The Following User Says Thank You to cool_7624 For This Useful Post:
npbaodat (17-09-13)
Cũ 28-07-14, 12:02 AM
tocnauhp2008 tocnauhp2008 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 8 - Class: Beginner
EXP: 45/80 (56.3%)
SP: 12/20 (60%)
Số lần cộng|trừ: 5 lần

Mentioned: 0 Post(s)
Quoted: 0 Post(s)
topic chắc lâu rồi cứ c.m xem sao.
Tóm lại lý thuyết là cái cốt. Còn âm nhạc thì không có gì là chuẩn mực, mà nó sẽ được gọi là hay và không hay mà thôi

Cheo òn tbạn mô tả thì Bb suất hiện trong Am thứ thì hiểu đơn giản nó là note lạ hay dị gì đó đang phê chả nhớ. Cái này chỉ một số ýt bài gặp phải và nó thường rất hay

không phải cao nhân mới trả lời đc đâu bạn. quang trọng là bạn học được ông thầy giỏi hay mền thôi

Cá ốc tôm cua chó mực mèo".

http://facebook.com/tocnauhp2008
Trả lời

Đánh dấu

Tags
của, guitar, hợp âm, intro, một, nốt bb, nhạc, not am guitar, trong

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này
Tìm trong chủ đề này:

Tìm chi tiết
Kiểu hiển thị