GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Ðề tài đã khoá

Công cụ bài viết Kiểu hiển thị
Cũ 13-02-15, 01:48 PM
hackerquinhon hackerquinhon đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 3 - Class: None
EXP: 3/30 (10%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 4 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 3 Post(s)
Zebra wood nó cùng loại với rosewood phải không mọi người? Zebra wood vs indian rosewood loại nào đóng guitar hay hơn và gỗ tốt hơn?

+2 EXP
blackcat_sniper - 04:45 AM 14-02-15
@hackerquinhon:
Em đọc 2 cái tên nó đã khác nhau rồi, làm sao cùng giống được?
Như a đã nói, ko thể so sánh 2 loại gỗ cùng phân khúc được vì mỗi loại đều có điểm mạnh riêng.
Cả 2 loại gỗ đều cùng tầm giá 8tr5 và thiên về tiếng bass. Nhưng:
+Ind Rosewood: Cho tiếng bass ấm và sâu.
+Zebra Wood: Cho tiếng bass đanh và dầy.
Cũng xin thứ lỗi vì sound demo em Zebra Wood dáng GA a có ghi lại nhưng chưa có thời gian up lên. Để trong Tết rảnh a sẽ lục lại trong ổ cứng và up lên để các mem chiêm ngưỡng.
hackerquinhon - 01:52 PM 14-02-15
Dạ...hjhj...tại em là e để ý 2 con, một là con coppy gibson songwriter làm bằng cẩm ấn ý...hai là con zebra wood, thấy con nào củng đẹp hết, âm của con cẩm ấn thì nghe rồi còn của con zebra thì mới lạ quá...củng chưa có clip để nghe nên không biết so sánh thế nào...2 con này chênh lệch nhau 1,5tr mà em thì hay dùng ngón, phím củng chơi được sơ sơ...theo a em chọn con nào thì chơi bốc và chiến nhất?
blackcat_sniper - 07:15 PM 14-02-15
@hackerquinhon:
E thắc mắc cũng nhiều mà đắng đo cũng ko ít. Thui thì đợt Tết này ráng tích lúa sang Tết dk đi chọn đàn với tổ chức bụp một em chơi để đời cho rồi.
A từng nói:
"Trăm nghe không bằng một thấy. Trăm thấy ko bằng 1 sờ"
"1000h trên mạng ko bằng 1h thực tế"

Mỗi cây mỗi âm sắc khác nhau, mỗi đợt hàng mới ra lại mỗi khác, có những mẫu trước tiếng rất hay nhưng lại bỏ mẫu sau này ko làm nữa. Chuyện 2,3 giành nhau để mua 1 cây đàn cũng hok phải là hiếm. E cứ ở nhà lưỡng lự từng đợt từng đợt trôi qua, "vợ đẹp" người ta rướt về hết. Lúc e cần mua thật sự thì may ra chỉ còn hột é, mắt lé thui.
Là đàn ông, nguyên tắc sống của a: "Đã quyết là phải làm được. Từ suy nghĩ đến hành động phải thật quyết đoán, nhanh gọn."
hackerquinhon - 08:16 PM 14-02-15
Hihi em củng đang tích góp này...hy vọng qua tết hốt được một cây để đời...

Sponsored Links
Cũ 13-02-15, 08:04 PM
longgia longgia đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 1 - Class: None
EXP: 1/10 (10%)

Mentioned: 0 Post(s)
Quoted: 0 Post(s)
hackerquinhon:Bạn tạm tham khảo bài viết này của bác Mèo đen nhá.

Nguyên v***259;n b***7903;i blackcat_sniper Xem bài vi***7871;t
NHỮNG CÂU HỎI MEM THƯỜNG XUYÊN THẮC MẮC
Phần 2

*Những câu hỏi về gỗ làm đàn:

Gỗ Cẩm Ấn và Gỗ Ziricote, loại nào cho tiếng hay hơn?

Mỗi loại gỗ đều có âm sắc đặc trưng, tuỳ vào dòng nhạc và phong cách bạn chơi mình sẽ lựa chọn loại gỗ thik hợp. Có thể gỗ quý nó đắt tiền thật nhưng chưa chắc nó đã hay và phù hợp với phong cách của mình.
Có lẽ bạn nên tham khảo bài viết của Mod Trần Quốc Huy trước khi thắc mắc:

http://forum.guitarpro.vn/showthread...630#post125630

-Gỗ Ziricote thường phù hơp với đệm hát (nhạc nhẹ) và fingerstyle. Ziricote thiên về âm vực Mid và Treble nhìu hơn là bass, ở trên tại sao mình đề cập đến nhạc nhẹ. Đơn giản dãi tần âm thanh của Ziricote bị drop rất nhanh, cường độ đo được chỉ tầm 82dB-86dB nên các bạn chơi quạt chả ngoài trời có lẽ ko phù hợp.
-Cẩm Ấn thì phù hợp với hầu hết các thể loại vì âm vực nó rộng, tiếng bass sâu (đa số các bạn đều thik tiếng ấm). Đây là một loại gỗ chuyên dụng để làm đàn và được tất cả các hãng đàn trên TG sử dụng.

=> Nên nhớ gỗ quyết định âm thanh nhưng chúng ta mua đàn chứ ko phải mua gỗ. Mình đi lựa đàn tuỳ vào khả năng túi tiền và phong cách chơi nhạc mình sẽ lựa cho một thông số Top, Back & Side phù hợp. Các bạn cũng đừng nên đặt nặng vấn đề thông số 3A, 5A hay 10A để làm j. Cứ để người thợ họ thoải mái và đóng được cây đàn chiến nhất. Ko phải cứ gỗ xịn (Sitka, Rosewood, Mahogany, Ebony) nó ghép với nhau là được. Bạn nào dân CNTT chắc đều bít ráp một bộ máy nó phải "đồng thanh, đồng thủ".

Trong giới làm đàn, gỗ nào là vô địch?

-Có lẽ là Brazillian Rosewood nhưng cái giá phải trả cho nó là ko hề rẻ. Taylor, Martin, Gibson đóng giá nó tầm 25.000$-100.000$

Gỗ đó giờ nghe vào khai thác là nó bắn chết, giờ còn lại mấy miếng từ năm 70-80 họ lấy ra làm thui.

Gỗ Lim, Gỗ Mun đóng đàn được ko?

Có rất nhìu nguyên do tại sao người ta dùng gỗ Lim để làm đàn:
1. Về tính chất gỗ Lim là một loại gỗ hút ẩm cao. Theo tài liệu handcraft gỗ làm đàn phải đạt độ ẩm chuẩn trên dưới 5% và phải bảo quản ở môi trường có độ ẩm 50-60% (trong khi VN ta toàn trên 80%). Độ ẩm quá cao đánh tiếng sẽ rất bí và ảnh hưởng đến độ dao động của mặt đàn.
2. Ko phải gỗ j quý người ta cũng đem ra làm đàn. Hỏi tại sao nghệ nhân VN ko lấy gỗ sưa đỏ đem đóng cây đàn 100.000$ nhỉ?
Gỗ để làm đàn có thể là gỗ thông dụng như Hồng đào, Điệp, Sapele cho đến những loại gỗ quý như Brazillian Rosewood nhưng nó đều có wood tone chuẩn để tạo tiếng bass, treble, mid.

Mỗi loại gỗ đều có một âm sắc đặc trưng và gỗ Lim ko nằm trong hạn mục làm đàn.

Tất nhiên ko ai cấm bạn thử nghiệm cả, bạn có thể ra Lạc Long Quân mua 3 miếng gỗ Lim về tự làm cây đàn riêng cho mình. Hay là bạn mua gỗ Lim đem lên nhờ bác Ân đóng cũng ok.

Riêng về gỗ Mun ở VN và nước ngoài nó khác nhau một trời một vực ah nha

Mun đen, mun sọc của VN dù nằm ở nhóm 1A trong sách đỏ nhưng ko dùng để đóng đàn dc. Gỗ này mình từng cầm một cây classic đóng từ năm 8x nhưng nó chả có âm sắc j cả. Ngoài ra gỗ nó rất cứng và nặng ko phù hợp với mặt top.

Gỗ Mun của nước ngoài nó là Macassar Ebony như cây của Sungha đánh đó.

Nhưng ai thần tượng Sungha thui chứ nói thiệt gỗ đó tiếng treble ko đánh hok hay. Mình thik Sungha đánh cây Cẩm Ấn trong bài River Flows In You hơn.

www.youtube.com/watch?v=P_xFh7XFC_w

*Những câu hỏi về EQ:

Cho em hỏi tầm 2tr5-3tr có cây nào gắn sẵn EQ mà ngon ko?

Theo lời khuyên của mình nên chọn một cây tốt nhất trong tầm giá 2tr5-3tr. Bạn hãy chơi và cảm nhận nó khoảng 2-3 tháng sau đó mới nghĩ đến chuyện lắp EQ. Vì sao ư? Mình xin được giải thik dưới đây....

Tại sao có những cây đàn gắn sẵn EQ?

1. Đàn ngoại dưới 20tr mặt hông nó là gỗ Laminated thì khoét thoải mái, ko có vấn đề gì cả. Những gỗ thiệt lại là một vấn đề khác, nếu khoét ko đúng cách nó sẽ bị xé theo đường vân gỗ. Những cây Takamine Pro Series, Gibson Songwriter nó làm trong một quy trình khép kín và phải 6 tháng một cây đàn mới dc thành phẩm nhưng cái giá trả cho những cây ấy ko phải rẻ 1500$-3000$. Nên bạn hiểu tại sao nó có sẵn EQ?
2. Đàn VN gắn sẵn EQ, mình cũng cần nói thẳng những chủ tiệm làm vậy là ko có tâm. Làm đàn theo kiểu "mỳ ăn liền", EQ họ lắp chỉ là loại 7545 dỏm nhất nhìu khi làm vậy mà mất giá trị cây đàn.

Đúng theo kỹ thuật handcraft, một cây đàn gỗ phải được xử lý thật tốt và cũng nên để cho nó khô gỗ, khô sơn thoát tiếng trước khi lắp. Và thời gian để đạt được điều ấy là từ 2-3 tháng. Còn những trường hợp yêu cầu lắp trước thời hạn, mình xin ko chịu trách nhiệm về vấn đề hư hỏng.

Bạn nên theo dõi thêm bài viết về EQ:

http://forum.guitarpro.vn/showthread.php?t=27209

1/Nên lắp EQ hay Pickup gắn ngoài?

Đây là bài viết phân biệt giữa EQ và Pickup các bạn nên tham khảo để tránh nhầm lẫn:
http://forum.guitarpro.vn/showthread...350#post108350

Ở đây mình khuyên các bạn nên lắp EQ vì:

-EQ nhận tiếng từ phiến thạch anh gắn dưới ngựa. Do vậy tiếng thu được sẽ là tiếng của thùng đàn, tạo âm thanh rất trung thực chứ ko như pick up (thu tiếng qua 6 coil từ dây).

-Ít tốn kém!! Mình ko phải nói dóc mà trải nghiệm từ thức tế-Pick up muốn tiếng hay như EQ thì giá ít nhất phải gấp 3 lần.

-Cái cuối là quan trọng nhất: EQ viết tắt là Equalizer (hay còn gọi là Pream) đó là bộ điều chỉnh âm lượng, treble, bass, mid. Chế độ: Sprase, Notice, Press, Mic...

Còn pick up thường chỉ ở dạng Passive, một số loại đắt tiền mới có thêm nút volume thôi. Độ thêm Pream ngoài là điều chắc chắn, mà giá bộ này ko hề rẻ nhé!!

Của Fishman thì khoảng 350$ thôi!!

Thế khoét đàn để gắn EQ có ảnh hưởng đến âm thanh ko?

Mình cũng một thời suy nghĩ sai như các bạn. Thật ra hãng đàn nào cũng vậy, đóng hoàn chỉnh cây đàn họ mới bắt đầu lắp EQ. Thật ra việc lắp EQ ko ảnh hưởng j nhiếu đến kết cấu hộp đàn cả. Âm thanh được nhận vô từ mặt đàn và dội lại ra cả trước lẫn sau, còn mặt hông chỉ để cố định thùng đàn thôi. Lắp bộ EQ ở bên hông ko ảnh hưởng j cả.

Nhưng người thợ lắp đặt phải chuyên nghiệp chứ ko phải mún lắp sao cũng được. Khi lắp phải lấy giấy vạch mẫu sẵn và vẽ lên mặt hông đàn. Sau đó dùng máy cắt lưỡi Titan chuyên dụng để khoét phần vạch sẵn. Mún cẩn thận mình còn phải dán băng keo đục những phần ko cắt để tạo độ ổn định.
Phần điểu chỉnh thạch anh và test cũng ko kém phần quan trọng, bước này nhìu khi mất cả nửa ngày. Một cây đàn canh chuẩn thì độ vang sẽ đều hết 6 dây, đồng nghĩa với việc Treble và Bass phải cân bằng.

Có nên lắp EQ Fishman isys, Fishman Fishman Presys + bán trên thị trường ko?

Nói tới cái này thể hơi đụng chạm với các bác seller nhưng nói thật đó toàn là hàng đểu. Giá lắp 2tr-2tr5 (nói thật mình lấy mối vào có 950k nhưng vì cái tâm trong nghề mình ko lắp loại này) ko thể nào có hàng thật cho bạn được. Ko thể một món hàng Mỹ mà ở VN giá lại rẻ hơn ở Mỹ?! Các bạn cũng nên suy luận ngược lại giá trị của nó. Theo mình test thì loại này đươc mỗi chữ Fishman (Fake) còn lại chất lượng rất tệ, âm kém, gắn vào đàn rất kén mixer hay hú...

Ở VN chỉ có mỗi bác Plus là cung cấp hàng Fishman chính hãng thui. Giá rẻ nhất là 3tr9, còn lại toàn 8tr-12tr.

Cá nhân mình ko thik xài hàng Fake, nếu ko có tiền ta dùng hàng VN. VN ko có ta dùng hàng Tàu nhưng là đồ chính hãng. Còn đại gia thì chơi hàng Mỹ là hết bài.

Sẽ còn update tiếp...

+1 EXP

Lần sửa cuối bởi longgia với 13-02-15 lúc 08:30 PM
hackerquinhon - 10:00 PM 13-02-15
Tks bạn nhưg trong này đâu có cái zebra gì đó...mh thấy gỗ đó đẹp mà mắc nên hỏi xem nó kêu có hay k thui

The Following 40 Users Say Thank You to longgia For This Useful Post:
baochaul (25-02-15), battien (29-03-15), chibinh (16-02-15), chuquocphongbk (15-02-15), cuongvole (07-04-15), daosi999 (14-02-15), dinhtgia (25-02-15), dongttr (31-03-15), ductrith (14-02-15), duongle (18-05-15), duythaiemh (14-02-15), hackerquinhon (13-02-15), haiaudk (25-02-15), haiphung (07-04-15), hoaianhaep (14-02-15), hoangchuongn (14-02-15), huyhoangm (03-03-15), khachue (25-02-15), khactrieu (14-02-15), kientrung (25-02-15), lienthanh (03-03-15), longkim (08-04-15), manhhungcd (26-04-15), minhdoanpl (14-02-15), minhphu (28-02-15), minhtiennh (08-04-15), minhtrirnd (08-03-15), namthanh (25-02-15), ngocbaut (28-02-15), ngocchau (08-03-15), ngtrungl (25-02-15), nguyennhung (28-02-15), ovaltine (14-02-15), phandangduy (14-02-15), quocthanhr (14-02-15), tanthanhbk (03-03-15), trongnghiamt (07-03-15), trunghaism (08-03-15), vienduong (15-05-15), vutrungkien (14-02-15)
Cũ 13-02-15, 08:30 PM
longgia longgia đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

EXP: 1/10 (10%)

hackerquinhon:Tham khảo thêm bài viết của Chú Vinh nữa nhé.

Nguyên v***259;n b***7903;i Chú Vinh Xem bài vi***7871;t
Tại sao mọi người chọn đàn cứ phải là nghệ nhân này, nghệ nhân kia, tiệm này , tiêm nọ hay các thương hiệu khác vậy ??? !!! Vấn dề bạn nêu, âu cũng là lẽ thường tình thôi ! Một cây đàn đạt được yêu cầu về đặc tính kỹ thuật và chất âm cũa nó, còn phụ thuộc vào nhiều tố khách quan nữa , chứ ko phải riêng về tài nghệ của người nghệ nhân đó !

1/ Nguồn nguyên liệu gỗ ( cây gỗ đó có đủ tuổi hay lâu năm ko ? Phôi gỗ lấy ở phần gốc, thân hay ngọn )

2/ Qui trình xử lý gỗ ( Cách ngâm tẩm hoá chất, phương pháp sắp xếp gỗ như thế nào trong lò sấy, thời gian sấy tuỳ thuộc vào mỗi loại gỗ )

3/ Độ ẩm và độ khô của gỗ.

4/ Cấu tạo của "Tom" gỗ ( cấu tạo của thớ gỗ hay cấu trúc thành phần gỗ )

Và nhiều vấn đề khác nữa v.v ...v

Việc định nghĩa một cây đàn “hay.” Xét cho cùng, một cây đàn hay phải do chính người nghe nhận xét. Mỗi người có một nhận xét riêng, không thể tìm được sự đồng thuận. Nhưng có những tiêu chuẩn cần sự đồng thuận. “Ðiều quan trọng nằm ở những đặc tính kỹ thuật bảo đảm cho một cây đàn được gọi là hay.” Tiêu chuẩn này gồm 5 yếu tố: âm vực, độ vang, độ ngân, không nốt chết, và đánh giá tổng quát.”

Gỗ có thể là tất cả vấn đề. Gỗ tốt cho cây đàn tốt. Và đó cũng là lý do tại sao cùng một loại gỗ, cùng một người làm đàn, không cây guitar nào cho âm thanh giống cây guitar nào. “Ðơn giản, vì cấu trúc các thớ gỗ luôn luôn khác nhau.”

Một cây guitar có thể nghe rất hay khi được đánh lớn, nhưng hoàn toàn mờ nhạt khi chơi khẽ. Thiếu yếu tố âm vực, còn gọi là range, một cây guitar không thể diễn tả cảm xúc.

Tiếng vang cũng vậy, một cây guitar thiếu độ vang tạo ra âm thanh của một viên đá rơi xuống mặt hồ, tạo tiếng rất khẽ, rất khô, rồi chết lịm.

Nếu đàn tạo ra âm thanh, âm thanh ấy tương tự tiếng hát của một ca sĩ. Một cây đàn không thể ngân, như một ca sĩ có tiếng hát “không hơi rung nghèo nàn,” không thể là một cây đàn đúng nghĩa.

Thiên về kỹ thuật, nhưng quan trọng bậc nhất, là việc bảo đảm một cây đàn không có nốt chết. “Mọi nốt đều “sống” đã khó cho người làm đàn, một nghệ nhân chỉ có thể kiểm tra nốt chết sau khi cây đàn... hoàn tất.” Nốt “chết” là do sóng âm thanh không phù hợp với cấu trúc đàn; điều chỉnh để một nốt được “tái sinh” rất có thể sẽ làm chết những nốt khác. Ðây là một trong những khâu khó nhất của nghệ nhân; nó tương tự bài thi cuối khóa, và quyết định sự thành bại của một tác phẩm nghệ thuật.

Xét qua mọi yếu tố, âm vang, ngân nga, độ rộng của âm thanh, cuối cùng, người làm đàn phải tổng hợp tất cả mọi yếu tố trong một kết luận chung: đánh lên một hợp âm, hay gẩy khẽ một nốt, tiếng đàn cho cảm nhận ra sao. Sự đánh giá tổng quát âm thanh của cây guitar là bước cuối cùng quyết định khai sinh một nhạc cụ.

“Chẳng bao giờ có thể khai sinh ngay một cây guitar sau khi hoàn tất.” Làm xong một cây đàn “chưa thể gọi là hoàn tất.” Sự hoàn tất chỉ đến sau khi người làm đàn chỉnh sửa lỗi trên cây đàn, là công việc “làm cho cây đàn tốt thêm 2% mà thôi hoặc hoàn toàn vứt bỏ nó.” Với những hãng Đàn danh tiếng trên thế giới hay một nghệ nhân có tâm với nghề sẽ loại bỏ những cây đàn như vậy. “Tôi không bán những cây đàn không đạt tiêu chuẩn.”

Dù là Đàn nào đi chăng nữa, cũng có Đàn " hay", Đàn "dở" và Tiệm nào hay các Nghệ nhân hoặc những thương hiệu khác cũng vậy, cũng có Đàn "dở", Đàn "hay". Ko thể nói trước trước được điều gì, nếu bạn chưa test thử và lắng nghe bằng tai qua những cây Đàn ấy. Về giá mỗi thương hiệu mỗi khác, bằng hoặc chênh lệch nhiều hay ít , quan trọng ở đây là giá trị về thẩm mỹ âm thanh tính trên cùng 1 mặt sàn giá.

Vì những lý do trên , tại sao trên diễn đàn GP của mình ngày càng có nhiều bạn rao bán đàn như mình đã nói trên *** Là vì quá cường điệu hoá "thần tượng" hoặc nghe những lời đồn đãi hay vì 1 lý do nào khác ...Một phần cũng mang tính thị hiếu và ngộ nhận, do ko am hiểu nhiều về đặc tinh kỹ thuật thẩm âm của cây đàn Guitar.

Bạn đừng nghĩ theo kiểu trưởng giả và không chịu nhìn vào các cửa tiệm hay thương hiệu khác mà bạn không biết. Có thể bạn sẽ bỏ qua một số cây đàn nào đó thực sự đặc biệt đấy.

Ai ai cũng đổ sô đi đặt và mua , nhưng có mấy ai biết được trong số đó có những cây bị lỗi kỹ thuật hoặc giả âm thanh chỉ đạt ở mức độ trung bình ... người mua lúc ban đầu ko cảm nhân được là do chưa có kinh nghiệm. Dùng 1 thời gian sau mới nhận ra , khi so sánh với cây đàn của những người bạn mới thấy có sự khác biệt về âm thanh và sự cố kỹ thuật của nó !

Ở tại TP. HCM có hơn 10 nghệ nhân đóng đàn có tuổi nghề trên dưới 40 năm, chưa bao giờ những nghệ nhân này tự vỗ ngưc xưng danh Đàn của mình đóng hay hơn nghệ nhân này hay nghệ nhân kia và ngược lại . Chỉ khẳng định rằng cây đàn này hay hơn cây đàn kia mà thôi !

Thật ra 1 người nghệ nhân VN giỏi sản xuất ra 10 cây đàn chỉ có 4 - 5 cây là đạt yêu cầu đặc tính kỹ thuật về chát âm thôi ! Còn lại là trung bình hay bị lỗi ( là do những nguyên nhân mình đã nêu trên ) Ngay cả các thương hiệu đàn ngoại cũng vậy, ngoại trừ những hãng đàn danh tiếng thế giới ( với sự kiểm định rất nghiêm ngặt, từ khâu chọn phôi gỗ cho tới khi hoàn tác 1 cây đàn. Nếu ko đạt chuẩn họ sẽ loại bỏ ngay ) .

Nếu như mình chọn đàn thì minh sẽ chọn 10 nghệ nhân, sẽ chọn được 30- 40 cây đạt yêu cầu trong tổng số 100 cây , còn hơn là chọn 1-2 nghệ nhân trong số 20 cây mà chỉ chọn được vỏn vẻn chỉ có 8 - 10 cây , nhiều khi ko chừng chỉ chọn được 4-5 cây thôi ! . Các mem đi chọn đàn của "Tổ chức chọn Đàn Miềm Nam "rất am hiểu về việc này , mỗi đợt đều lượn vòng qua 6-7 tiêm của những nghệ nhân làm đàn chứ ko nhất thiết là 1-2 tiệm có tiếng tăm nào đấy !

Còn về việc bạn có ý định đặt đàn với số tiền kh phải là nhỏ, bạn cũng nên cân nhắc trước khi đưa ra quyết định bạn ah ! Khi đặt vào tình thế chuyện đã rồi dù muốn hay ko bạn cũng phải lấy thôi !

Với cây đàn tầm giá bạn đưa ra thì sự chọn lựa rất lớn, Đàn Việt hoặc đàn Nhật đã qua sử dụng ( đàn của những người đi hợp tác lao động hoặc du học sinh đem về thôi, chứ còn Dàn Nhật cũ bây giờ là hàng "Rác" từ Campuchia đem về VN , hầu như đa phần được tân trang lại và bán trên thị trương rất nhiều ) Bạn có thể đi rảo các tiệm kháo sát về mặt hàng cũng như giá cả , cây nào hạp nhãn và tai nghe là mình lấy thôi ( để khách quan nên rủ 1 vài người bạn biết đánh đàn đi theo cùng thử ) Chúc bạn chọn được cây đàn ưng ý nhá .

Thân ái !

Lần sửa cuối bởi longgia với 13-02-15 lúc 08:58 PM
The Following 43 Users Say Thank You to longgia For This Useful Post:
baochaul (25-02-15), baohienv (14-02-15), battien (29-03-15), caotuangh (14-02-15), chibinh (16-02-15), chuquocphongbk (15-02-15), cuongvole (07-04-15), daosi999 (14-02-15), dinhtgia (25-02-15), dongttr (31-03-15), ductrith (14-02-15), duongle (18-05-15), hackerquinhon (13-02-15), haiaudk (25-02-15), haiphung (07-04-15), haithuong (14-02-15), hoabinhd (14-02-15), hoaianhaep (14-02-15), hoangchuongn (14-02-15), huyhoangm (03-03-15), khachue (25-02-15), khactrieu (14-02-15), kientrung (25-02-15), lienthanh (03-03-15), longkim (08-04-15), manhhungcd (26-04-15), minhdoanpl (14-02-15), minhphu (28-02-15), minhtiennh (08-04-15), minhtrirnd (08-03-15), namthanh (25-02-15), ngocbaut (28-02-15), ngocchau (08-03-15), ngtrungl (25-02-15), nguyennhung (28-02-15), ovaltine (14-02-15), phandangduy (14-02-15), quocthanhr (14-02-15), tanthanhbk (03-03-15), trongnghiamt (07-03-15), trunghaism (08-03-15), vienduong (15-05-15), vutrungkien (14-02-15)
Cũ 14-02-15, 09:28 AM
blackcat_sniper blackcat_sniper đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 35 - Class: Professional
EXP: 238/350 (68%)
SP: 102/200 (51%)
Số lần cộng|trừ: 42 lần

Mentioned: 131 Post(s)
Quoted: 153 Post(s)
Một Số Chia Sẻ
Cho Các Bạn Có Nhu Cầu Chọn Đàn Mỹ

Một topic cũng cũ rồi, tình cờ đọc lại mình thấy một sự tranh luận gay gắt và trái chiều của các bạn @catre1710, @virgo13ig83, @tranquochuy1004. Nên mình cũng xin có ý kiến.

http://forum.guitarpro.vn/showthread...=15306&page=35

Với kinh nghiệm 8 năm lựa đàn 2nd Nhật và 3 năm tư vấn cho các bạn ship đàn từ US về theo đường dịch vụ. Mình xin có một số chia sẻ thế này:

1. Nếu các bạn xem kỹ thông số kỹ thuật nước ngoài. Nó ko ghi solid thì đa phần là ván ép, miễn bàn. Tuy nhiên có một số hãng như Gibson, Maton, Smallman, Kenvin Clark họ nói không với ván ép nên lẽ tất nhiên trong thông số của họ sẽ ko ghi chữ solid theo họ làm như thế sẽ làm mất danh tiếng của hãng. Ngoài ra, các bạn thường xuyên theo dõi các bài viết của Tổ Chức Chọn Đàn Cho Mem Miền Nam cũng thế.

2. Ván ép của nhiều loại fly, lanamited, veneer, pattern...Thông dụng nhất là lanamited (tức là ép từ chính loại gỗ cha đẻ. VD: Gỗ ép từ Cẩm Ấn, Gỗ ép từ Sapele, Gỗ ép từ Nato-các loại thường xuất hiện trên những cây đàn Made in Japan or Made in USA.

Còn đa phần đàn China, Indo, Taiwan là đồ lừa đảo-gỗ ép công nghiệp vẽ vân (veneer).

3. Bạn nào còn thắc mắc vấn đề xuất xứ cứ lên google gõ tên model + năm sản xuất + made in...(Indo, China, Japan, Mexico, USA) là nó ra hết

4. Với các thương hiệu đàn Topten Thế Giới mình dám cá với bạn 700$ ko bao giờ mua hàng Brand New gỗ All Solid. Âm sắc ntn nó quyết định 80% bởi mặt sau. Có một nguyên lý: Cây đàn dù đóng kỹ thuật cao cỡ nào mà mặt sau gỗ ép thì mãi mãi là một cây đàn vô hồn. Bạn nghĩ bỏ ra tầm 12-15tr tiếp tục mua cây gỗ ép liệu có đáng. Các cây trên xuất xứ từ a hàng xóm láng giềng của ta (Tàu). Bạn mua hàng như vậy ko tính một bài toán kinh tế, cây đàn bạn đã bay 1 vòng trái đất rồi đấy. Bạn nghĩ xách tay từ Mỹ về một cây đàn Tàu liệu có hợp lý?

5. Ko biết bạn có người thân xách tay về hay nhờ dịch vụ. Thì mình-một ng thường xuyên nhập hàng từ US về hàng tháng báo giá lun cho bạn biết.
Một cây đàn xách tay từ US về sẽ chịu 8-15% thuế tại Mỹ (tuỳ tiểu bang) chưa tính thuế hải quan và phí lót tay. Đàn + Case vào khoảng 10kg hành lý, tiền ship dịch vụ tầm 150-200$/cây.
Mình nghĩ nếu tính một bài toán, 10kg hành lý đó. Bạn xách về vài ngàn bộ dây đàn, mấy cây IP6, mấy chục món đồ chơi công nghệ cao. Bán lời tầm vài chục tr chứ chẳng chơi.

***Góp Ý Nhỏ***

Các bạn nên chuẩn bị dằn túi ít nhất 1000$ trước khi có ý định sắm đàn ngoại. (Đàn Mỹ thì phải 2000$ trở lên rồi). Còn tầm vài triệu -> chục triệu thì mình xin lun đừng có mơ đến đàn Mỹ vì mua cũng uổng tiền, đánh chán bán lỗ nữa giá chả ai thèm mua. Để xài thì dân pro họ chê: "Mày dân chơi nữa mùa"
Cũng đơn giản thui, đa số tầm giá đó ko thể nào có hàng Mỹ được. Đa số đều gia công ở nước thứ 2, thứ 3 như Mexico, Korea, China. Mà 90% là hàng ván ép, may lắm mới được Solid Top thui. Mà nói Solid Top cho sang chứ cũng toàn là thông của mấy vùng xứ lạnh của Trung Quốc ko ah chứ hok dám nó làm cho bạn Sitka Spruce, European Spruce, Bearclaw 2A-3A như mấy cây dòng Copy mình làm đâu.

Mà thiệt cái "nghề làm dâu trăm họ" này bị sỉ vả nhiều cũng quen rồi. Chuyện rằng ngày xửa ngày xưa giờ mới kể, vợ ông trời sinh ra một đám trẻ trâu (mình xin lỗi người xem khi phải dùng đến từ này) mới biết dùng internet, nhà khả giá có điều kiện lắp cáp quang 16Mbs ngồi rảnh lướt é-bậy, à-mà-dzốn xem hình "gái đẹp" xong thèm quá qua công ty anh Mèo Mun nhờ mai mối. Với kiến thức đàn học uyên bác của mình a Mèo Mun đã tư vấn hết sức là chi tiết. Nhưng buồn thay, cuộc tình đổ bể, nhà trai đem "trăm dâu đổ đầu tằm" kiện cty Mèo Mun lên ông trời tội: lừa đảo, chiếm đoạt tài sản, mồi chài, chăn dắt...Mà lỡ hok tư vấn đến nơi đến chốn thì thiên hạ gán thêm tội chảnh. Thiệt là Admin pó-tay.com cái thể loại nhờ người khác giúp đỡ tư vấn cho đã rồi hok được việc quay sang chửi thề.
P/s: Đoạn văn trên chỉ mang tính hài hước, giải trí và châm biếm, mình ko có ý đả kích một cá nhân nào cả.

Đa số những cây đàn Mỹ, TBN, Japan đa số mình tư vấn cho những người bạn thân của tổ chức, những bạn đang theo học tại Nhạc Viện TP.HCM, những nhạc công có tiếng tại Sài Gòn. Tất cả đều cho đi chung với hàng phụ kiện của mình về sân bay Tân Sơn Nhất.

Nói chung các bạn đừng nghĩ mình kinh doanh, ăn lời j ở đây, đây cũng chẳng cần các bạn ơn nghĩa j. Với bạn nào ngại thì đãi mình với các anh em chọn đàn chầu nhậu tại Làng Nướng Nam Bộ được rồi, với có lỡ cho đánh chán hay nứt bể gì thì bán rẻ lại cho mình để đập ra nghiên cứu làm mấy dòng đàn Copy giá mềm cho anh em. Vậy thui!!

+5 EXP

Tổ chức chọn đàn cho anh em ở miền Nam
http://guitarpro.vn/showthread.php?p=91076

FB: Trần Quang Khải (BlackCat)
Email: blackcat_sniper@yahoo.com.vn
Phone: 0937091445 (Only SMS)

Lần sửa cuối bởi blackcat_sniper với 14-02-15 lúc 07:27 PM
hackerquinhon - 02:01 PM 14-02-15
Quá hay
haithuong - 02:22 PM 14-02-15
Thanks.
blackcat_sniper - 06:45 PM 14-02-15
Bài này sáng sớm hứng lên viết thui, còn sai câu cú nhiều chỗ quá. Để ngồi rảnh đọc chỉnh lại.
tranquochuy1004 - 11:07 PM 14-02-15
e lại thấy a viết rất hay và chi tiết
khuongninh - 06:37 PM 24-02-15
Thanks bác Mèo đen nhé.

The Following 51 Users Say Thank You to blackcat_sniper For This Useful Post:
baochaul (25-02-15), baohienv (14-02-15), battien (29-03-15), caotuangh (14-02-15), chibinh (16-02-15), chuquocphongbk (15-02-15), congluu (13-04-15), cuongvole (07-04-15), daosi999 (14-02-15), dinhtgia (25-02-15), dongttr (31-03-15), ductrith (14-02-15), duongle (18-05-15), duythaiemh (14-02-15), hackerquinhon (14-02-15), haiaudk (25-02-15), haiphung (07-04-15), haithuong (14-02-15), hoabinhd (14-02-15), hoaianhaep (14-02-15), hoangchuongn (14-02-15), huyhoangm (03-03-15), khachue (25-02-15), khactrieu (14-02-15), khuongninh (24-02-15), kientrung (25-02-15), lienthanh (03-03-15), longkim (08-04-15), manhhungcd (26-04-15), minhdoanpl (14-02-15), minhphu (28-02-15), minhtiennh (27-02-15), minhtrirnd (08-03-15), namthanh (25-02-15), nghiakt (23-02-15), ngocbaut (28-02-15), ngocchau (08-03-15), ngtrungl (25-02-15), nguyennhung (28-02-15), ovaltine (14-02-15), panasonic (17-02-15), phandangduy (14-02-15), quocthanhr (14-02-15), tanthanhbk (03-03-15), thuanann (23-02-15), tranquochuy1004 (14-02-15), trongnghiamt (07-03-15), trunghaism (08-03-15), vienduong (15-05-15), vutrungkien (14-02-15), xuangiao (23-02-15)
Cũ 14-02-15, 08:09 PM
Banned:huevi nguyen huevi nguyen đang ẩn
Tạm Biệt Chim Én

Level: Level: 12 - Class: None
EXP: 7/120 (5.8%)

Mentioned: 21 Post(s)
Quoted: 19 Post(s)
Nguyên v***259;n b***7903;i hackerquinhon Xem bài vi***7871;t
Zebra wood nó cùng loại với rosewood phải không mọi người? Zebra wood vs indian rosewood loại nào đóng guitar hay hơn và gỗ tốt hơn?
@hackerquinhon: nếu còn lưỡng lự phân vân không biết chọn loại nào thì có mấy giải pháp cho bạn như sau:
1. Bạn đi đến nơi về đến chốn… cầm trên tay tự cảm nhận lấy (vì điều này không ai cảm nhận dùm được) cây nào thích thì lấy cây đó.
2. Âm thanh thì cái nào cũng OK hết nên cứ quất em nào đắt tiền, giá trị nó nằm trong gỗ cả.
3. Thẩy đồng tiền lên xem sấp ngửa, sấp là Zebra còn ngửa là cẩm Ấn....…..mai mốt không thích thì mua cây xịn hơn vì lên tay rồi coi như cây đó để luyện công thôi.
4. Theo qui tắc 10 phút 30 ngày: đi xem đàn chưa ưng em nào thì cứ ôm từng cây đàn trong 10 phút.....nếu cảm thấy ưng cây nào thì lấy cây đó, còn không thì về nhà chờ 30 ngày sau, trong thời gian đó cảm thấy thích cây nào thì đến lấy cây đó.....nhưng coi chừng bị bán mất tiu rồi....
5. Cây nào cũng thích thì mua hai cây lun…
Làm vậy cho nhanh gọn….để thời gian đó còn luyện công nữa chứ…, không nên nặng lòng quá mất đi style nghệ sĩ.....
Thiết nghĩ tiếng đàn hay hay không cũng do kỹ thuật của người chơi....

+5 EXP
hackerquinhon - 08:21 PM 14-02-15
Mấy ý kiến này củng hay đấy nhỉ... để thử áp dụng xem sao
hackerquinhon - 08:21 PM 14-02-15
Mấy ý kiến này củng hay đấy nhỉ... để thử áp dụng xem sao

The Following 2 Users Say Thank You to huevi nguyen For This Useful Post:
hackerquinhon (14-02-15), haiphung (07-04-15)
Cũ 15-02-15, 01:41 AM
Thành Viên GuitarPro.VN

Mh có cây Mantic Ag370c của Tàu giá 1tr8 đây làm bằng gỗ ép laminated...dự là sau khi lên đời em 7-8tr mình củng cho ẻm đi luôn...âm của nó đây
http://youtu.be/Cv15HhNi74I
http://youtu.be/x0zS18jGIeM

+3 EXP

Lần sửa cuối bởi hackerquinhon với 15-02-15 lúc 01:46 AM
alymon94 - 02:30 PM 15-02-15
có chỉnh sửa âm thanh r thím ơi
tranquochuy1004 - 02:55 PM 15-02-15
Đàn thì một là quay = máy ảnh , hai là quay = máy quay hdr âm thanh cho trung thực nhất, cây đàn tiếng 10cho ra âm 7-8 là ngon rồi
Chứ đàn có 1-2tr đem thu bằng mic + dàn âm thanh mấy chục triệu rồi chỉnh sửa lại thì xem cho vui chứ đâu có ý nghĩa để nhận xét tiếng
hackerquinhon - 03:49 PM 15-02-15
Hihi...củng tại kĩ thuật người chơi đàn tốt nữa chứ, cây đàn thì cùi thật nhưng với kĩ thuật tốt thì đâu đến nỗi tệ... giờ mà kêu một thằng cùi bắp ra chơi cây đàn cỡ sungha cho chỉnh sửa âm tẹt ga luôn thì nó đánh nghe củng chẳng ra gì, nốt được nốt mất, lúc tịt lúc rè...hihi
blackcat_sniper - 11:51 PM 15-02-15
@hackerquinhon: Đánh nhép thui bạn ơi, âm thanh nó chỉnh sửa nát bét rồi. Tiếng bên ngoài được 1% như trên clip thui cũng mừng.
blackcat_sniper - 11:54 PM 15-02-15
Mà mình nói rồi, cái thông số laminated của thằng Tàu là lừa đảo thui. Hàng Nhật, Mỹ tầm 800-1000$ may ra có gỗ laminated (ép từ gỗ cha đẻ). P/s: Bài trước mình viết rất kỹ rồi, bạn đọc mà chưa thông ah?
Còn hàng Tàu thì thông số nó lừa đảo thui, bạn tin j bọn Tàu Khựa. Fly (ép công nghiệp) + Veneer (ép vẽ vân) hết.
hackerquinhon - 01:28 AM 16-02-15
Mà sao nó vẽ kiểu j mà nhìn cái vân ánh cườm lên luôn a ơi...công nhận làm kĩ xải thiệt... bở vậy mới quyết tâm gom lúa làm cây để đời
blackcat_sniper - 02:44 AM 17-02-15
Nó in vân bằng máy tính, mún in cái j lên thì in chứ sao a bit dc.

Cũ 15-02-15, 09:27 PM
Guitarristas Gà Guitarristas Gà đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

EXP: 1/30 (3.3%)

Mentioned: 3 Post(s)
Quoted: 1 Post(s)
hackerquinhon:Thử so sánh xem sao nhá

Mỗi cây đàn đều có một...câu truyện riêng!!!

Cây đầu tiên được chọn trong đợt 24. Cây này một người bạn của Chú Vinh đặt và khắc tên mình lên headstock lun nhưng do kẹt tiền chú ấy ko lấy được. Chú Vinh đành phải nhượng lại cho một bạn Wakeup.

Mới nhìn vào thông số, cây này chưa phải khủng lắm. Nhưng khi cầm lên thì tiếng thật tuyệt vời!!

Thông số
Giá 3tr (BH Vĩnh Viễn)
Dáng Dreadnought Cutaway
Mặt trước: Thông Liên Xô
Mặt sau: Hồng đào già
Mặt hông: Hồng đào già
Cần: Thao Lao
Phím: Trắc
Đàn được cẩn ốc và trang trí khá hài hoà.

...............

Cây thứ 2 cũng trong đợt 24. Gỗ hồng đào giá 1tr8, Sound demo của em nó đây!!

[quote=Trung Lê:Đàn của Chú Vinh & Khải chọn cho lâu rồi mà giờ mới đưa lên đây : . hihi.

[url]https://www.youtube.com/watch?v=riSMkUrDh-c[/url]

Mình là dân chơi nhạc tầm thường thôi!Cũng chinh chiến trên vũ đài sân khấu cũng lâu năm,nhưng nói thật nha! Nếu quảng cáo cho hãng đàn "Tàu" này mà bạn post lên,dù có bao nhiêu tiền đi nữa mình cũng ko dám nhận!!

+5 EXP

Lần sửa cuối bởi Guitarristas Gà với 17-02-15 lúc 11:51 AM
hackerquinhon - 10:19 PM 15-02-15
Mh đâu có quảng cáo gì đâu...hix...đăng lên vậy thui chứ củng phải bán chác gì đâu...sau này có cây mới mh k dùng cây này nữa thì mh củng để lại cho thằng bạn mh thui chứ đâu phải đem lên đây quảng cáo bán cho ae... là vậy đó...
chibinh - 09:52 PM 16-02-15
Thanks bạn.

The Following 28 Users Say Thank You to Guitarristas Gà For This Useful Post:
baochaul (25-02-15), battien (29-03-15), congluu (13-04-15), cuongvole (07-04-15), dinhtgia (25-02-15), dongttr (31-03-15), hackerquinhon (15-02-15), hoangminhh (03-03-15), huyhoangm (03-03-15), khachue (25-02-15), kientrung (25-02-15), lienthanh (03-03-15), longkim (08-04-15), manhhungcd (26-04-15), minhphu (28-02-15), minhtiennh (08-04-15), minhtrirnd (08-03-15), namthanh (25-02-15), ngocbaut (28-02-15), ngocchau (08-03-15), ngtrungl (25-02-15), nguyennhung (28-02-15), phucuong (08-03-15), tanthanhbk (03-03-15), trongnghiamt (07-03-15), trunghaism (08-03-15), truongkha (11-05-15), vienduong (15-05-15)
Cũ 15-02-15, 10:22 PM
Thành Viên GuitarPro.VN

Mà còn có dịch vụ khắc tên nữa hả...hi...tức là đàn mình đặt trong lúc đóng đàn ng ta khắc luôn hay là mh mua rồi khắc sau được k? Ý là đi chọn đàn theo tổ chức, chọn được cây nào ưng ý thì mua và sau đó yêu khắc tên sau được k?

+3 EXP
blackcat_sniper - 12:00 AM 16-02-15
@hackerquinhon:
Bạn lên google search các dịch vụ "trang trí guitar" nó ra hết. Đưa mấy trăm ngàn kêu nó khắc nát cây đàn của bạn cũng dc nữa.
Riêng cá nhân mình chẳng bao giờ thik màu mè hoa lá hẹ, cây đàn tốt quan trọng là cái chất của nó. Còn chuyện trang trí thì đơn giản thui, mỗi người mỗi gu khác nhau.
hackerquinhon - 01:30 AM 16-02-15
Vậy là mua xong r tramg trí củng được hả anh?

Cũ 16-02-15, 04:07 PM
Thành Viên GuitarPro.VN

Anh K ơi a có bán hay ship mấy cái inlay sticker bên nước ngoài về không vậy?

+1 EXP
blackcat_sniper - 02:44 AM 17-02-15
@hackerquinhon: Mấy cái đó hàng Tàu nhìu lắm, bạn vui lòng lên mục mua bán mà hỏi nhé.
hackerquinhon - 12:38 PM 17-02-15
Ý em hỏi là a có nhập hàng nhật k á...trên trang inlaysticker.com á a ...bán nhiều loại đẹp ghê mà e không biết cách mua nên hỏi a...

Cũ 18-02-15, 09:06 PM
bakhanhav bakhanhav đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

EXP: 5/10 (50%)

Mặc định Chúc mừng năm mới
CHÚC MƯNG NĂM MỚI

Thay mặt Page, mình xin chúc cac mem có một kỳ nghỉ Tết vui vẻ, xum vầy bên gia đình. Năm mới chúc các mem thi đâu đậu đó, làm đâu được đó, bấm đâu trúng đó và đờn đâu thuộc đó...

Qua tết các mem muốn khi nào khai hoả đợt 73 nhỉ?

Thấy mùng 9 có vẻ đẹp nhưng ko biết các mem vào SG hết chưa...

CHƯƠNG TRÌNH VĂN NGHỆ MỪNG XUÂN ẤT MÙI 2015

Em Ở Đâu & Nhỏ Ơi - The Best Chi Tai's Guitar ever

https://www.youtube.com/watch?v=_au2uM9VRkQ

Tết tết tết tết đến rồi - Xuân xuân ơi xuân đã về 2015

https://www.youtube.com/watch?v=hi3c43KeoGU

Chí Tài ft. Trường Giang - Hài ÔNG TÀO ÔNG LAO (Hoài Linh - Chí Tài CHÀO XUÂN 2015)

https://www.youtube.com/watch?v=2RAM9flto8k

Hài Tết 2015 - Thầy Bói nhầm 2015 tập 1 & 2- Vượng Râu

https://www.youtube.com/watch?v=GgdL63_Q3Xs

+5 EXP

Lần sửa cuối bởi bakhanhav với 18-02-15 lúc 10:56 PM
The Following 31 Users Say Thank You to bakhanhav For This Useful Post:
baochaul (25-02-15), battien (29-03-15), blackcat_sniper (19-02-15), cuongvole (07-04-15), daosi999 (19-02-15), dinhtgia (25-02-15), dongttr (31-03-15), hackerquinhon (18-02-15), hai huynh (20-02-15), hoangminhh (03-03-15), Banned:huevi nguyen (18-02-15), huyhoangm (03-03-15), khachue (25-02-15), kientrung (25-02-15), lienthanh (03-03-15), longkim (08-04-15), manhhungcd (26-04-15), minhphu (28-02-15), minhtiennh (08-04-15), minhtrirnd (08-03-15), namthanh (25-02-15), nghiakt (23-02-15), ngocbaut (28-02-15), ngocchau (08-03-15), ngtrungl (25-02-15), nguyennhung (28-02-15), phucuong (08-03-15), tanthanhbk (03-03-15), trongnghiamt (07-03-15), trunghaism (08-03-15), xuangiao (24-02-15)
Ðề tài đã khoá

Đánh dấu

Tags
chọn đàn cho member, guitar, guitar go soi phap, guitar pro, guitar pro 6, hcm chon dan cho mem, lắp eq cho guitar, lua dan guitar dot 29, myriam's guitar

Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị