GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Trả lời

Công cụ bài viết Kiểu hiển thị
Cũ 10-05-15, 02:55 PM
PhanQuocTung PhanQuocTung đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 1 - Class: None
EXP: 5/10 (50%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 4 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 1 Post(s)
Mặc định Người khuyết tật có thể chơi đc guitar ko?
Chào mọi người, mình có niềm đam mê đối với âm nhạc, và guitar từ nhỏ
Mình bị có vấn đề về hệ vận động, mình rất muốn học guitar nhưng với hoàn cảnh của mình hiện tại rất khó để đánh và bấm đc dây đàn vì tay mình khá yếu
Mọi người vui lòng cho mình lời khuyên đối với những người như mình thì nên tập guitar như thế nào và tập khoảng bao lâu để mình có thể đánh đc 1 bài hoàn chỉnh ạ. xin cảm ơn mọi người rất nhiều. Đừng ai đó khuyên mình bỏ cuộc nhé! Đây là niềm đam mê của mình

+5 EXP
Cũ 10-05-15, 04:16 PM
blackcat_sniper blackcat_sniper đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 35 - Class: Professional
EXP: 238/350 (68%)
SP: 102/200 (51%)
Số lần cộng|trừ: 42 lần

Mentioned: 131 Post(s)
Quoted: 153 Post(s)
Mình nghĩ bạn nên xem qua clip của Guitarist Thế Vinh

+1 EXP

Tổ chức chọn đàn cho anh em ở miền Nam
http://guitarpro.vn/showthread.php?p=91076

FB: Trần Quang Khải (BlackCat)
Email: blackcat_sniper@yahoo.com.vn
Phone: 0937091445 (Only SMS)
The Following 2 Users Say Thank You to blackcat_sniper For This Useful Post:
nhphuongnam (29-05-15), trungson (16-06-15)
Cũ 10-05-15, 04:54 PM
Banned:huevi nguyen huevi nguyen đang ẩn
Tạm Biệt Chim Én

Level: Level: 12 - Class: None
EXP: 7/120 (5.8%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 21 Post(s)
Quoted: 19 Post(s)
@PhanQuocTung:
Không biết tình trạng của bạn thế nào nhưng một khi bạn đặt hỏi như vậy chứng tỏ bạn rất đam mê guitar.

Có những guitarist có bàn tay rất nhỏ người ta gọi là ni tấc không đủ tiêu chuẩn nhưng lại là những tay guitar cự phách.

Đó là chuyện bàn tay ngắn, ngoài ra có trường hợp bị tai nạn mất ngón nhưng vẫn là guitarist huyền thoại như: Djangologie (người Pháp). Bàn tay trái của ông chỉ còn sử dụng được 3 ngón - ngón cái, trỏ và giữa, nhưng ông vẫn đảm đương tay guitar chính trong ban nhạc Blues Jazz. Ông sang chế ra những hợp âm chỉ bấm 1… 2 ngón mà thôi.

Túm lại là bạn cứ mạnh dạn tập luyện rồi sẽ thành công, điều quan trọng là đam mê .
Mục tiêu chính là làm cho cuộc sống thêm những sắc màu cho riêng mình chứ không phải là đi biểu diễn nên không cần câu nệ.
Nhớ chọn mua cây đàn bấm nhẹ tay để luyện tập cho dễ nhé!

+5 EXP
The Following User Says Thank You to huevi nguyen For This Useful Post:
hoagiottuyet (20-09-15)
Cũ 10-05-15, 10:03 PM
Chú Vinh Chú Vinh đang ẩn
Cộng Tác Viên

Level: Level: 25 - Class: MASTER
EXP: 245/250 (98%)
SP: 409/Full (100%)
Số lần cộng|trừ: 148 lần

Mentioned: 43 Post(s)
Quoted: 118 Post(s)
@PhanQuocTung: Bạn thân mến!

Nguyên v***259;n b***7903;i PhanQuocTung Xem bài vi***7871;t
Chào mọi người, mình có niềm đam mê đối với âm nhạc, và guitar từ nhỏ
Mình bị có vấn đề về hệ vận động, mình rất muốn học guitar nhưng với hoàn cảnh của mình hiện tại rất khó để đánh và bấm đc dây đàn vì tay mình khá yếu
Mọi người vui lòng cho mình lời khuyên đối với những người như mình thì nên tập guitar như thế nào và tập khoảng bao lâu để mình có thể đánh đc 1 bài hoàn chỉnh ạ. xin cảm ơn mọi người rất nhiều. Đừng ai đó khuyên mình bỏ cuộc nhé! Đây là niềm đam mê của mình

Bạn cũng ko nên quá bận tâm và lo lắng nhiều trong việc học Guitar nhé! Các chuyên gia y tế về phục hồi chức năng khuyến khích những ngườì khuyết tật nên thường luyện tập thể dục, trong đó có viêc chơi đàn Guitar, Organ, Piano là cách tốt nhât để các ngón tay, cổ tay, khuỷu tay... hồì phục và linh hoạt hơn.

Để tâp đàn Guitar, người chơi Guitar ko nhầt thiết phải có cơ tay khoẻ, nhưng những người yếu cơ hoăc bị nhược cơ cũng có khả năng tập đươc, chi cần bạn có nghị lưc và kiên nhẫn. Bởỉ tât cả những người mờí tâp guitar đều phải trải qua bước đầu tiên này.

Lưc bấm của những ngươi bị nhược cơ về vấn động tuy có yếu. Nhưng khi bạn luyên tâp Guitar chỉ cân bâm đúng cách, lực bấm bàn tay ban sẽ mạnh dần lên và cơ tay sẽ hôì phục rất nhanh.

Vơí những người đang tập phục hôì chức năng, đàn Guitar sẽ lấy lại vận động nhanh hơn, tuy nhiên vớí người bị nhược cơ tập luyện Guitar sẽ giup hạn chế tối đa tình trạng cơ tay bi yếu dần đi và giúp ích rất hiệu quả trong quá trình điêu trị.

Còn việc học Guitar của bạn, mình nghĩ nên đến trung tâm khuyến nhạc dành cho người khuyết tất sẽ tốt hơn, vì nơi đây những giáo viên mới thấu hiểu về tâm trạng cũng như sức khoẻ của bạn như thế nào! Họ sẽ có lời khuyên và tiếp cận tốt hơn với phương pháp giảng dạy về chuyên môn dành cho người khuyết tật.

Về đàn bạn nên tập với Guitar Classic nhé! Sẽ phù hợp với bạn hơn, dây Nylon có những loại dây mềm người học như bạn ko quá vất vả lúc ban đầu và có thể thay đổi các loại dây khi cơ tay đã dần hồi phục và mạnh lên.

Vấn đề muốn đạt được mục tiêu như bạn nêu trên, đòi hỏi phải có sự kiên nhẫn đến từ 2 phía thầy và học viên, ngoài ra còn nhiều yếu tố khác nữa như sự cảm thụ về âm nhạc của bạn ra sao? Bạn là người có thích nghe nhạc và hát nhiều ko? Thời lương bạn luyện tập và có thường xuyên ko? v...v... Nói chung vấn đề thời gian chỉ là nhanh hay chậm mà thôi.

Chúc bạn luôn có hoài bão và ước vọng vươn tới tương lai tốt đẹp nhé.

Thân ái!

Trong làng “quái kiệt” của nghệ sĩ Sài Gòn, Nguyễn Thế Vinh là người it tuổi nhất. “Thua vai” nhưng không “lép vế” so với các bậc đàn anh đâu nhé! Với một tay, nhưng Nguyễn Thế Vinh có thể hoà tấu Guitar và cùng lúc thổi Harmonica một cách nhuần nhuyễn. Ít ai biết, để có thể điều chỉnh từng nốt nhạc trên cung đàn, anh đã mất hơn ba năm ròng rã tìm ra một cách chơi nhạc riêng khi mình chỉ có một cánh tay.

"Quái kiệt" Nguyễn Thế Vinh (Ảnh: Hồng Sơn)

Nguyễn Thế Vinh - Một Cõi Đi Về (Guitar vs Harmonica)

https://www.youtube.com/watch?v=K_6XjO1Sxqw

Nguyễn Thế Vinh "quái kiệt guitar Sàigòn", thầy giáo làng Bình Dương

https://www.youtube.com/watch?v=C67fxtWzaNs

Không có sự thông cảm trong nghệ thuật

Nguyễn Thế Vinh biểu diễn ở quán Hội Ngộ. (Ảnh: Hồng Sơn)

+5 EXP

Lần sửa cuối bởi Chú Vinh với 11-05-15 lúc 04:34 PM
The Following 18 Users Say Thank You to Chú Vinh For This Useful Post:
caotuangh (15-05-15), dangkhoa (18-05-15), dinhlan (15-05-15), giathuat (13-05-15), haithanh (20-06-15), hoagiottuyet (20-09-15), hoanggiao (16-06-15), huyhoangm (04-06-15), ngockhiem (18-06-15), nguyenduykhuong (23-06-15), nhphuongnam (29-05-15), phuhuynh (06-06-15), phuongngantt (11-05-15), thanhtong (23-06-15), thienvuong (06-06-15), tongkhanh (15-05-15), trieusonpv (20-06-15), trungson (16-06-15)
Cũ 11-05-15, 02:48 AM
Chú Vinh Chú Vinh đang ẩn
Cộng Tác Viên

Level: Level: 25 - Class: MASTER
EXP: 245/250 (98%)
SP: 409/Full (100%)
Số lần cộng|trừ: 148 lần

Mentioned: 43 Post(s)
Quoted: 118 Post(s)
@PhanQuocTung: Thân gởi đến bạn

*****CÁCH HỌC ĐÀN GUITAR NHANH

Các bạn có phương pháp nào? Có thể chia sẻ cho cộng đồng! Bạn cũng có thể tham khảo cuốn giáo trình được sử dụng cùng với các chiến thuật này để giúp cho việc học guitar trở lên thú vị và nhanh hơn.

Bạn cũng có thể tự nhận ra rằng, có nhiều bài học mà bạn đang theo có vẻ không quy củ và bạn đang dành nhiều thời gian để “nghịch” chứ không phải để học guitar. Dây là 7 yếu tố mạnh mẽ giúp bạn học guitar nhanh hơn:

1. Học guitar cần một mục tiêu và một quyết định

Bạn cần phải biết những gì? Hãy tìm hiểu nó và nếu có thể, hãy nghiên cứu nó từ cấu tạo, nguyên lý âm học, những hợp âm, tab, hoặc đơn giản hơn, bạn chỉ cần tìm hiểu các bài hát nổi tiếng dùng guitar hoặc các bản nhạc chơi bằng guitar nổi tiếng, hay những bài hát nào bạn thích và thấy hợp với tâm trạng của mình. Chính những thứ đó khơi ra cho bạn một loạt cảm hứng, một sự nể phục và rồi sao nữa? — Bạn bắt đầu tự hình thành lên một mục tiêu cho việc học đàn và đó chính là kết quả của việc nghiên cứu thử nghiêm cây đàn guitar trong tay bạn.

Sau đó, hãy nhanh chóng ra một quyết định chọn lựa cách mà bạn hoàn thành mục tiêu đó, bạn có thể mua sách tự học, có thể tìm đến người dạy đàn phù hợp. Nhưng điều đó không quan trọng bằng việc hãy ra quyết định và làm luôn.

2. Chuẩn bị một ngân sách cho sở thích guitar

Bạn không thể phủ nhận một thực tế là hiện giờ có quá nhiều loại đàn guitar tuyệt vời và các bài học guitar thì phong phú vô cùng, nhưng chỉ có khoảng 10% trong số chúng là miễn phí và chất lượng của hàng miễn phí thì không ai đảm bảo cả.

Bạn muốn sở hữu những cây đàn và khả năng chơi đàn tuyệt vời, hãy chuẩn bị sẵn một khoản ngân sách để chi trả cho việc đó. Nhưng đừng lo lắng, nếu bạn yêu guitar, mỗi đêm chơi ở quán cafe cũng có thể giúp bạn kiếm được đủ vốn đã bỏ ra để mua đàn và học đàn sau vài tháng chơi quán cafe. Rõ ràng có đầu tư có khác, tự học miễn phí bằng phần mềm hoặc và đàn tệ thì đã mất nhiều thời gian lại chưa chắc có nơi nào chấp nhận hoặc chỉ đi tán tỉnh các cô gái tay mơ được mà thôi.

3. Chọn một giáo viên có tay nghề và đảm bảo đó là tay chuyên nghiệp

Hãy nhớ rằng, xung quanh bạn có nhiều sự lựa chọn, bạn có thể chỉ một rocker guitarist lão luyện nào đó và rồi nói rằng “oh, cool, dạy tôi đi”. Nhưng thật đáng tiếc, đôi khi đó lại là một tay mới vào nghề trong việc giảng dạy và thiếu chuyên nghiệp về giờ giấc và bạn hãy nhớ bạn đang đi học guitar chứ không phải đi thưởng thức. Có nhiều lúc, guitarist bậc nhất chưa chắc đã dạy bạn được bất cứ thứ gì ngoài việc cứ cầm đàn lên chơi ra rả và bảo rằng “cố mà làm theo tôi đây này”.

Một giáo viên có tay nghề về giảng dạy khác xa so với một tay guitar lão luyện và ko biết dạy. Hãy nhớ kỹ điều đó và chọn lựa một người chuyên nghiệp trong việc dạy đàn chứ không phải một thợ chơi guitar bậc nhất.

4. Bắt đầu bằng nhứng thứ thực sự đơn giản

Một điều mà một người học mới bắt đầu là tham lam và học những thứ nghe có vẻ kinh khủng. Nhưng đó lại là một sai lầm lớn nhất mà những người làm giáo dục khuyên rằng không nên làm vậy. Họ nói rằng nếu bạn đang học đếm, hãy bắt đầu từ số 1 chứ không phải từ 100.

Đừng nóng vội , dục tốc là bất đạt , những cái cơ bản nhất sẽ giúp bạn cực kỳ vững chắc trong quá trình học sau này từ đó giúp bạn có khả năng sáng tạo, ứng phó với các tình huống cụ thể khi chơi đàn.

Với học đàn, cố cầm đàn cho đúng tư thế và sau đó học những hợp âm đơn giản trước, bật máy đập nhịp và đánh theo nó cực kỳ chuẩn xác và nên nhớ rằng, luôn luôn phải nhịp chân theo nữa nhé! Cảm nhận những sự tiến bộ nhỏ đó hàng ngày và kiên nhẫn với những kỹ thuật khó hơn. Đây là phương pháp giảng dạy âm nhạc được khuyên dùng.

5. Mở nó ra

Khi học đàn, đừng ngại ngùng gì! Điều gì chưa thông hãy mạnh dạn hỏi và đề nghị người hướng dẫn hoặc bạn học cùng trợ giúp nếu có thể.

Nếu bạn nảy ra một ý tưởng cho việc học đàn hoặc nghiên cứu một số kỹ thuật mới hoặc giai điệu mới, bạn đừng chỉ dừng lại ở việc nghĩ, hãy mở ý tưởng đó cho những người xung quanh hoặc tự nghiên cứu kỹ hơn các ý tưởng đó. Đến lúc bạn tìm ra rồi, có thể lại có một ý tưởng khác xuất hiện và nếu bạn còn hứng thú, hãy cứ tiếp tục “mở nó ra”.

6. Thực hành có xu hướng hoàn hảo

Mọi người nói rằng “thực hành có xu hướng làm cho hoàn hảo”. Nhưng hãy nhìn xung quanh, bạn phải làm cho nó “phù hợp thực tế”. Bất cứ khi nào bạn thực hành hiệu quả và phù hợp, kết quả là nó sẽ nhanh chóng cho bạn một bài học ngắn gọn mà bạn chỉ cần nhớ vài câu chữ mà thôi, đó là kết quả của sự hoàn hảo. Điều này được các tôn giáo áp dụng triệt để để dạy cho các tín đồ.

Làm thế nào để tìm ra được điều này, “cách tiếp cận” đúng khi học guitar chính là điều mà bạn phải tìm tòi. Như ở phần 1, bạn sẽ học theo một mục tiêu và quyết định dứt khoát cách mà mình sẽ theo đuổi. Vì vậy, nghiên cứu cách tiếp cận đúng và nếu có thể, hãy tìm hiểu cách mà các tôn giáo đang vận hành.

7. Mời bạn thân của bạn

Rất có thể là bạn sẽ có bạn thân, những người cũng đang xem xét việc học để chơi guitar. Vì vậy, yêu cầu người bạn thân của bạn để có các bài học guitar với bạn. Bằng cách đó, nó sẽ được giải trí và ly kỳ. Có thể chia sẻ những hiểu biết khi tất cả các bạn trải qua những bài học. Hỗ trợ học guitar động viên nhau là một cách học tập nhanh chóng.

Cuối cùng, mục tiêu cho các chiến thuật này là luôn luôn nhắc nhở bạn về cách tốt nhất để học guitar nhanh chóng và hiệu quả. Và rồi, đừng bỏ bê điều quan trọng nhất khi đạt mục tiêu của việc học là sự cống hiến.

Chúc bạn thành công

+5 EXP

Lần sửa cuối bởi Chú Vinh với 13-05-15 lúc 07:39 PM
The Following 15 Users Say Thank You to Chú Vinh For This Useful Post:
dangkhoa (18-05-15), giathuat (13-05-15), haithanh (20-06-15), hoagiottuyet (20-09-15), hoanggiao (16-06-15), hoangvyks (13-05-15), huyhoangm (04-06-15), ngockhiem (18-06-15), nguyenduykhuong (23-06-15), nhphuongnam (29-05-15), phuhuynh (06-06-15), phuongngantt (11-05-15), thanhtong (23-06-15), trieusonpv (20-06-15), trungson (16-06-15)
Trả lời

Đánh dấu

Tags
đàn, âm nhạc, của, cho, dây, dây đàn, guitar, học, học guitar, muốn học guitar, người, những, nhạc, tập guitar, tại, tay, vui

Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị