GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Trả lời

Công cụ bài viết Kiểu hiển thị
Cũ 11-08-15, 06:23 AM
vanhoahoc898 vanhoahoc898 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 3 - Class: None
EXP: 10/30 (33.3%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 3 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 0 Post(s)
Mặc định Cần câu trả lười !
Vì sao không dùng nhiều kĩ thuật ''cao siêu'' mà bài solo này nghe nuột quá trời. Và cũng không chuyển lên thế tay cao nữa....! Xin các bạn cho biết, thành công ở đây là gì....? ( mình muốn hỏi bản chất nhạc lý của vấn đề, chứ chưa nói đến luyện tập ).
[https://www.youtube.com/watch?v=gUeofSWpOx4]

+4 EXP
The Following 2 Users Say Thank You to vanhoahoc898 For This Useful Post:
dammedanhat (11-08-15), trongthobi (25-09-15)
Sponsored Links
Cũ 11-08-15, 08:33 AM
nhuttruong1910 nhuttruong1910 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

EXP: 9/30 (30%)

Quoted: 1 Post(s)
A này là cao thủ đó bạn hehe

vanhoahoc898 - 01:02 PM 11-08-15
Uh...mình theo dõi video này từ hồi '' chỉ khoảng mấy ngàn lượt xem''_nay đã 2trieu ! Sau khi đọc nhiều lời nhận xét, tranh luận mình cũng biết biết là cao thủ rồi ! ( Hì ! ) ! Vấn đề mình muốn hỏi là: Ngoài những nốt giai điệu thì cao thủ đó sử dụng những tổ hợp âm nào để pha trộn ! Có nên...tìm tab để mổ xẻ không nhỉ ? Dù mình không có ý định solo nhạc theo các bản tab có sẵn, nhưng mình muốn đọc và tìm hiểu bản chất !!!!!!!

Cũ 11-08-15, 11:04 AM
Banned:huevi nguyen huevi nguyen đang ẩn
Tạm Biệt Chim Én

Level: Level: 12 - Class: None
EXP: 7/120 (5.8%)

Mentioned: 21 Post(s)
Quoted: 19 Post(s)
@vanhoahoc898:
Thành công ở đây là lựa bài dễ nghe, đang trong phong trào, HOT,…. bài mình thích thì nghe hay….

Không nhất thiết cứ phải càng phô diễn kỹ thuật, tốc độ càng nhanh là hay. Cứ hám phô diễn kỹ thuật, tốc độ có khi lại làm cho bài nhạc ĐƠ, trở nên khô khan, không hay. Dễ thấy nhất là thể loại Flamenco……

Trong clip bạn đưa ra thì không khó nếu ai đam mê thể loai này mà siêng năng + có khiếu một chút thôi thì trong thời gian không lâu có thể chơi được như vậy. Nếu có thêm sang tạo nữa thì có khi còn hay hơn nữa….

Tản mạn:

“mình muốn hỏi bản chất nhạc lý của vấn đề….” Câu hỏi này của bạn thì không biết đường đâu mà trả lời hoặc đòi hỏi phải có trình độ giáo sư tiến sĩ âm nhạc lận! ……Mình thì cứ đơn giản thế này…..nghe thấy hay là hay….. nếu ai có dự tính đi biểu diễn thì luyện tập nhiều,…. chơi tài tử, giải trí thì chọn bài lạ, thích, dễ chơi và tự do làm biếng…. , ….âm nhạc thì rất phong phú, có thể nói một đời người nghe không hết các giai điệu trên thế giới….…tha hồ để ta khám phá ….

Trong thực tế có nhiều nhạc sĩ tự giới hạn mình không được nghe bài nhạc nào quá 10 lần vì nó có thể ảnh hưởng trong sáng tác. Nếu không, lơ mơ lại đạo nhạc như Bảo Chấn thì tiếng tăm lụi tàn. Từ đây mà thư viện âm nhạc ngày càng chật chỗ ….và lần hồi những tác phẩm nào “yếu” sẽ bị quên lãng ….
…..
Ah, bạn có thấy không gian xung quanh chú chơi đàn trong clip hông? Đó là trong phòng Studio chuyên thâu âm …., nếu nhà rộng, cũng có thể làm cho mình một cái ….để ý trên vách có gắn nhiều miếng mút, hình như dùng để lót trứng thì phải….mua gỗ và mút đó về làm một phòng thâu âm tương tự cũng hay.

Cái hay hoặc không hay thì cũng tùy ghu nhạc và trình độ người thưởng thức nữa, ví dụ người bảo nhạc opera hay, người bảo bùn ngủ; người bảo Classic hay người bảo nghe chán bỏ sừ; người bảo FS hay người bảo chán, Flamenco…đệm hát cũng vậy.

Có những guitarist thể hiện một bài nhạc nghe rất hay mặc dù không cần lỹ thuật cao , họ tách bạch được những âm trầm bổng một cách rạch ròi , lúc trầm bổng làm cho người nghe thích thú, chứ không hòa vào nhau khó thể hiện bài nhạc đặc sắc. Cái này thì tùy khả năng guitarist đó:

- Có thể soạn trước (giống như mấy bài semi-classic hay những đoạn intro,…. thường mấy loại này được đóng khung, nghĩa là sau này cứ thế mà quất như vậy) hoặc

- Ứng tấu (loại này đòi hỏi phải có năng khiếu đặc biệt, tự nhiên họ làm được chứ không phải đi học và cũng khó truyền thụ cho ai được….., nghĩa là bài nhạc không được soạn trước, guitarist ngẫu hứng trên cây đàn, mỗi lần là một lối chơi khác nhau, nhip phách đều đúng, lối chơi không giống ai hết nhưng nghe rất lạ tai, rất hay). Thường mấy người học nhạc bài bản trong nhạc viện để có khả năng này thì rất hiếm hình như không có lun…, họ có trước rồi mới đi học thêm nhạc mà thôi. Ở dạng này đôi khi có phô diễn kỹ thuật nhưng chủ yếu của họ là tâm hồn đang bay bổng say sưa với nhạc chứ không phải hầm hồ hay hù dọa newbies…

Ngày xưa các danh cầm như Mozart, Paganini, Chopin…. đều là loại chuyên ứng tấu như vậy.

+5 EXP
vanhoahoc898 - 12:45 PM 11-08-15
Chân thành cảm ơn bạn đã rất nhiệt tình cung cấp và truyền tải cho mình và nhiều người những thông tin thật đáng quí về âm nhạc ! Mình thấy, khi đón nhận một bài hát mới. Ai nghe cũng thuộc và phần lớn hát đúng tông ( trừ trường hợp đặc biệt như ''Lệ Rơi'' ) mà không qua trường lớp gì cả. Trong số muôn người đó: Họ phát ra âm vực ''dễ lọt tai'' _ người ta bảo hay, bảo có năng khiếu !
Nhưng với Guitar ( hay một nhạc cụ khác ), tại sao thế nhỉ ?
Những nốt giai điệu thì vẫn thế nhìn rõ mồn một trong sheet nhạc. Nhưng...ở video ( mình chưa nói tới những cao thủ của cao thủ khủng khiếp khác ) trên bạn ấy đã mổ xẻ, thêm thắt những nốt nhạc nào,...v..v mà nghe hay thế ??? Đó là điều mình băn khoăn !!!!
vanhoahoc898 - 12:50 PM 11-08-15
(Sửa lại : '' Trong số muôn người đó: Có một số người phát ra âm vực ''dễ lọt tai'' _ người ta bảo hay, bảo có năng khiếu !'' Rồi trở thành ca sĩ ) !

The Following User Says Thank You to huevi nguyen For This Useful Post:
trongthobi (25-09-15)
Cũ 11-08-15, 01:07 PM
Thành Viên GuitarPro.VN

Rất rất chân thành cảm ơn tất cả các bạn đã sẻ chia những kiến thức đầy giá trị mà mình lơ mơ ! Rất chờ mong thật nhiều người nữa giúp đỡ, chia sẻ nữa để mỗi khi ai đó ghé vào sẽ được nhận những thông tin vô cùng bổ ích !

+3 EXP
Cũ 12-08-15, 04:19 PM
bluetoppy bluetoppy đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 5 - Class: None
EXP: 17/50 (34%)

Mentioned: 2 Post(s)
Quoted: 3 Post(s)
Chào bạn vanhoahoc898.
cả 2 clip bạn đưa lên tuy cùng được gọi là fingerstyle (tay trái đánh móc dây) nhưng chúng có phong cách chơi và cây đàn dùng để chơi khá khác biệt nhau:
- Một cái thuần cổ điển chơi giai điệu (Melody) và chèn hòa âm (harmony) trên đàn classic dây nylon.
- cái thứ 2 chơi theo phong cách hiện đại cũng chơi giai điệu, hòa âm nhưng thêm tiếng đập gõ (percussion) lên dây hay thùng đàn, và thường được chơi vói đàn acoustic dây sắt có thêm EQ.
Cả 2 thể loại trên nếu bạn muốn chơi chạy ngón lưu loát và tiếng đàn nghe cho lọt lổ tai, thì đều phải học một là từ thầy hai là từ bạn đàn giỏi những điều cơ bản như âm giai, hợp âm, nhip phách... kỷ thuật sữ dụng các ngón của hai bàn tay v.v...Dĩ nhiên cũng có những trường hợp ngoại lệ như đối, với những người khiếm thị cả 2 mắt hay người chơi đàn tay trái với cây đàn không đảo dây, thì hầu như không có tài liệu học tập nào dành cho họ cả, họ đàn bằng cách nghe và tự mình tim ra những nốt và hợp âm theo sự xắp xếp của riêng họ mà vẫn hay có khi còn hay hơn cả người bình thường.
Qua những bài viết của bạn cho thấy vì cũng có tuổi nên bạn ngại học lại từ đầu những điều cơ bản mà chỉ muốn từ những gì mình biết mà phát triển thêm, nhưng chẳng may những gì bạn biết lại quá ít nên chưa thể nào đánh được như 2 clip bạn post lên dâu.
Thế thì tại sao bạn không chọn cho mình một lối chơi đơn giản thích hợp vói những gì bạn biết, thí dụ như bạn có nói bạn đã từng học âm giai, mà mọi bài nhạc đều được viết từ những nốt trong 1 âm giai (có những bản nhạc được soạn với nhiều âm giai nhưng đa số là 1 âm giai và đôi khi dược chuyển từ thứ sang trưởng cho thêm màu sắc), để đơn giản bạn chỉ cần tập 2 âm giai Am/Do và Em/Sol (vì 2 âm giai nầy có những hợp âm tương ứng rất dễ bấm) , từ mỗi âm giai trên sẽ có 7 hợp âm tương ứng.
Tới đây như bạn cũng đã nói bạn có thể mò nhanh giai điệu của một bản nhạc (đây cũng là một năng khiếu nha bạn) sau khi mò ra bạn chuyển về một trong hai âm giai trên cho dễ, rồi từ giai điệu đó sẽ tìm được những hợp âm tương ứng thích hợp cho từng khuôn nhạc. Sau đó bạn chơi giai điệu và thêm thắt hợp âm vào, thường thì hợp âm được thêm vào tại phách 1,3 và 4 hay tại khoảng trống giữa 2 nốt, hợp âm thêm vào có thể là nốt bass, nốt bè, hợp âm rãi (arpeggio) v.v ...Cứ thế mà luyện tập dần dần sẽ tạo cho bạn một khả năng diễn đạt tốt. Một bản nhạc nếu được chơi tròn nốt rỏ ràng cảm xúc dễ đi vào lòng người hơn là quá chú trọng vào việc phô diễn các ngón tay, vì thường người ta nói nghe nhạc chứ it ai nói xem nhạc, có phải vậy không bạn
chào thân ái.

+5 EXP
vanhoahoc898 - 07:56 PM 12-08-15
Mình đã đọc đi và đọc lại thật nhiều lần, để hiểu !
Xin chân thành cảm ơn bạn rất rất nhiều ! Chúc sức khỏe và thành công !
vanhoahoc898 - 08:17 PM 12-08-15
Bạn này ! cái đoạn ''...Sau đó bạn chơi giai điệu và thêm thắt hợp âm vào, thường thì hợp âm được thêm vào tại phách 1,3 và 4 hay tại khoảng trống giữa 2 nốt, hợp âm thêm vào có thể là nốt bass, nốt bè, hợp âm rãi (arpeggio) v.v .....''
Ý mình muốn hỏi các bạn ở chỗ đó: VD một câu hát có các từ giai điệu: x,y,z,t,k (nhịp 4/4). Thường người ta đặt hợp âm X, Y lần lượt vào x, k (phách mạnh). Vấn đề là ngoài các nốt nhạc ứng với các từ y,z,t thì...người ta lựa chọn, thêm thắt cái gì nhỉ ?
vanhoahoc898 - 08:28 PM 12-08-15
Thôi, mình lấy VD này bạn phân tích giúp mình nhé ! Trong một cuốn sách dạy đệm hát có bài:
''Mặt trời bé con'' ở tông Am, điệu Fox.
Câu: '' Ngoài kia có cô bé nhìn qua khe mắt xoe tròn lắng nghe ''
Sách viết Đặt hợp âm: Am vào ''kia'' ; C vào ''khe'' ; G vào '' đàn'' ; Am vào '' tôi'' ( mình đã hiểu)
Thêm nốt Bas, các nốt giai điệu mình cũng hiểu. Nhưng, tại sao có người solo hay người solo chưa hay lắm ? ( mình không nói đến kĩ thuật gì ) !

The Following User Says Thank You to bluetoppy For This Useful Post:
vanhoahoc898 (12-08-15)
Cũ 12-08-15, 05:36 PM
thanhtt12 thanhtt12 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 2 - Class: None
EXP: 0/20 (0%)

Mentioned: 0 Post(s)
bản chất nhạc lý

Cũ 12-08-15, 07:51 PM
Thành Viên GuitarPro.VN

Chân thành cảm ơn bạn bluetoppy ! Các bạn đã dành nhiều thời gian tâm huyết và phân tích rất tỉ mỉ để mình biết rõ mình ở đâu, và hiểu rằng: Âm nhạc đâu chỉ là hát đúng hoặc có giọng hay...mà phía sau có khoảng kiến thức mênh mông bất tận...Những qui luật, những tổ hợp các âm thanh vẫn còn đang ẩn số trong thế giới tâm hồn của mỗi người trên thế giới này....! Nếu không được học âm nhạc từ nhỏ, không đi học chuyên nghiệp....Mình cũng khuyên ai đó đừng nên mua 1 cuốn sách nhạc và về tự đọc ....! Để hiểu 1/ngàn đã khó rồi...! Vận dụng càng khó hơn gấp bội !
Với những video trên...mình nói ''bản chất'' thì có vẻ to tát, nó đúng không là gì so với ''biển'' kiến thức âm nhạc. Nhưng, mình không có thầy dạy, không có trung tâm dạy, không ở gần biết để mình hỏi cả. Do đó, học bắt trước theo video thì đối với mình đúng là khó lắm...! Khổ luyện và phần lớn ''thành tài'', điều này ai cũng thấy ! Nhưng...nếu ''' hiểu'' thì thời gian để ''thành công'' sẽ được rút ngắn lại !
Xin chân thành cảm ơn bạn rất rất nhiều ! Chúc sức khỏe và thành công !

+5 EXP
Trả lời

Đánh dấu

Tags
của, cần, cho, luyện tập, nhạc, sao, solo, tay, youtube, youtube.com

Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị