GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Trả lời

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này Kiểu hiển thị
Cũ 16-12-15, 01:19 PM
letrung26198 letrung26198 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 2 - Class: None
EXP: 6/20 (30%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 0 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 1 Post(s)
Red face Thắc mắc về phách trong bài chuyển soạn của nhạc sĩ Võ Tá Hân
Chào mọi người, em có 2 thắc mắc về bản chuyển soạn bên dưới của nhạc sĩ Võ Tá Hân

Theo em hiểu sơ thì bài này có 2 giọng song song thì phải, một là các nốt cao, giọng nữa là các nốt bass bên dưới không biết có đúng không ạ.

1)Phách không thõa
Nếu như theo cách em hiểu bên trên thì ở ô nhịp có dấu muỗi tên xanh, giọng ở dưới có nốt trắng chấm voi đã đủ 3 phách, sao lại còn thêm nốt Mi đen( đầu liên ba móc thứ 2) vậy ra 4 phách. Còn giọng trên thì ngay nốt đầu vào là Mi đen (1 phách) , tiếp là 2 móc đơn (1 phách nữa), tiếp là 2 liên ba móc (2 phách nữa) tổng cộng là 4. Vậy ra ô nhịp có 4 phách mà bài hát ở nhịp 3/4.

Còn ở ô nhịp tiếp sau đó, giọng trầm bên dưới từ nốt rê đen chấm voi (1,5 phách) rồi đầu liên ba móc thứ 2 có nốt pha đen (1 phách) vậy giọng trầm giờ còn 2,5 phách. Giọng trên thì đủ 3 phách. Ô nhịp tiếp theo lại là 4 phách.

Em đánh bản này toàn đếm 1 2 3 4 5 6 7 8 9.

2) Những nốt khoan đỏ
Bản góc của nhạc sĩ đánh thì những nốt này có xu hướng dừng lại lâu hơn, em không rõ chức năng của nó, có phải để nhắc người chơi nên nhấn những chỗ đó.

----------------
Còn nhiều điều về phách trong bản soạn này mà em còn thắc mắc lắm, nhưng viết nhiều quá lại ngại không ai trả lời.
Em tự học guitar nên không bài bản về vụ phách này cho lắm, hi vọng mấy anh chị nào rãnh giải thích giúp em 2 vấn đề trên, ai hảo tâm cho em xin địa chỉ mail hay facebook gì đó em đeo theo học hỏi với ạ. Cảm ơn mọi người đã đọc và giúp em.

+5 EXP
Sponsored Links
Cũ 09-01-16, 04:23 PM
Banned:huevi nguyen huevi nguyen đang ẩn
Tạm Biệt Chim Én

Level: Level: 12 - Class: None
EXP: 7/120 (5.8%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 21 Post(s)
Quoted: 19 Post(s)
Lâu quá không vào được trang này, ......thấy bạn này hỏi mà không thấy ai giúp….mình xung phong đây….

Bạn hỏi vị trí mũi tên xanh giọng thấp có “nốt trắng chấm nhưng lại có nốt mi đen nữa!”
Trong ô nhip này có thể hiểu : có 3 giọng:
- giọng thấp : nốt LA trắng chấm
- giọng trung: tình từ La (thứ nhì), Do là những nốt đơn, kế tiếp là lien 3, Mi đen.
- giọng cao: Mi chấm (ở đây thiếu chấm), La đơn (trong nóm lien 3) và liên 3 cuối

Nếu như vậy thì ở giọng trung nốt La phải cùng thời điểm với giọng thấp (La tráng chấm) và giọng cao (Mi đen) tai phách đầu tiên khi đó các nốt này đánh cùng một lúc
hoặc nốt Mi đen đầu tiên và hai nốt đơn phía sau tạo thành lien 3 của giọng trung (nốt Mi đen vừa là giọng cao vừa là giọng trung) khi đó nốt La (thuộc nốt giữ của lien 3) sẽ được dánh tách riêng ra (sau Mi đen và La trắng chấm)

Có thể hiểu nôm na là các ô nhịp bố trí cách đánh như ô có khoanh đỏ C1 cuối cùng.
Và nốt La đơn thuộc nhóm lien 3 thứ nhì (giọng cao) phải được đánh sơm hơn vị trí đó (nghĩa là từ Do sang La – hơi nhanh và cho ngân ở nốt La lâu một chút) rồi mới sang phách thứ 3. Những chỗ này có thể gọi là điểm nhấn, ý của ông VTH muốn là diễn tả bài nhạc theo ý mình là như vậy chứ không phải chức năng gì hết, Các nốt ở vị trí khoanh tròn đỏ đều giống nốt La này.

Ô nhịp thứ hai sau mũi tên xanh thì bạn có thể hiểu theo tinh thần giải thích như trên.

Sở dĩ bản nhạc này linh tinh lang tang vậy là do ông VTH làm biếng quá!....

Theo mình nghĩ đây là bài soạn chuyển thể (không là bản nhạc gốc tác phẩm Cổ điển) hay còn gọi là SOLO nên không quan trọng ở chi tiết mà cái chính là bạn chơi fantasy sao cho nghe hay là được càng biến hóa thì càng hay, dĩ nhiên phải đúng nhịp phách mạch nhạc rồi. (Paco De Lucia thời trẻ thường fantasy kiểu này)

+5 EXP
The Following User Says Thank You to huevi nguyen For This Useful Post:
ie_gt (08-03-16)
Cũ 08-03-16, 07:31 PM
ie_gt ie_gt đang ẩn
CTV Box Yêu Cầu Guitar Pro - Tab - Sheet

Level: Level: 13 - Class: Advanced
EXP: 61/130 (46.9%)
SP: 92/100 (92%)
Số lần cộng|trừ: 49 lần

Mentioned: 0 Post(s)
Quoted: 2 Post(s)
Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới ie_gt Gửi tin nhắn qua Skype™ tới ie_gt
Mình không rành về nhạc lý lắm để giúp, nghe theo bác Hân để đàn nhé:
https://www.youtube.com/watch?v=iVHf9wyjyo0

+1 EXP
Trả lời

Đánh dấu

Tags
bài hát, bass, blue, của, cho, cho em, chuyển soạn, guitar, hát, học, học guitar, hay, khoa, một, người, những, nhạc, phách và nhịp, sao, tự học guitar, thắc mắc, trong

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này
Tìm trong chủ đề này:

Tìm chi tiết
Kiểu hiển thị