GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Trả lời

Công cụ bài viết Kiểu hiển thị
Cũ 13-01-18, 04:47 PM
nhaccuonline nhaccuonline đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 2 - Class: None
EXP: 1/20 (5%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Mentioned: 0 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 0 Post(s)
Mặc định [Chia sẻ] Chuyện chọn đàn guitar thế nào?
☑ ☑ ☑có bạn hỏi mình 1 câu thế này, nghĩ cũng giật mình: "bạn ơi đàn hồng đào bên shop abc bán có 1tr5, sao hồng đào của bạn 2tr vậy lận"
🙈 🙈 🙈Ôi thế tức là giờ giá đàn nó chỉ phụ thuộc vào cái "loại gỗ ấy hả"
🐦Thôi thì nhân đây, mình cũng xin chia sẻ một ít kinh nghiệm để các bạn chọn được cây đàn ưng ý, lưu ý chỉ là kinh nghiệm của bản thân mình rút ra thôi nhé
1. Nói về loại đàn trên thị trường việt nam, có rất nhiều loại, từ đàn việt, đàn trung quốc, đàn nhật cũ, nhật mới, rồi đàn ngoại từ câc nước khác. Nhưng trong bài viết này, mình xin tóm gọn chủ yếu là đàn việt
2. Nói sơ qua 1 chút về các loại đàn khác. Đầu tiên là đàn trung quốc, thường 90% là gỗ ép, bóng bẩy, khi mới chơi tiếng cũng khá ok, nhưng khi chơi khoảng 1 thời gian 6 tháng 1 năm thì ôi thôi, bạn nhận ra rằng đàn của mình xuống cấp k phanh, nguyên nhân đơn giản là do đàn được xử lí gỗ kém, dễ cong vênh, ảnh hưởng bởi thời tiết, cộng với việc hút ẩm ở việt nam khiến cho tiếng càng ngày càng bí, tóm lại là phần lớn chỉ được vài tháng đầu
3. Đường dài mới biết ngựa hay, câu này thì cực đúng với đàn nhật cũ. Gọi là nhật cũ đa phần chúng được sản xuất từ 196x đổ lên, ôi trời còn hơn cả tuổi cha chú nữa. Đặc sản của người nhật ngày ấy là đàn gỗ ép, nhưng do kĩ năng làm đàn của người nhật đã đạt đến đỉnh cao, cộng với việc xử lí gỗ ép cực tốt nên nhiều cây đàn nhật 197x, 198x tới giờ vẫn chả suy chuyển gì, chỉ xước xăt theo thời gian chứ âm thanh thì phải nói là vô địch với giá. À minh đang nói những cây nào nguyên zin, nguyên bản nhé, vì đàn nhật còn có hàng bãi rác, qua sơn sửa, mông má rồi mới bán ra thị trường
3. Dòng đàn nhật và đàn ngoại bây giờ
Phải nói là các dòng đàn nhật, đàn ngoại sản xuất ở thời điểm hiện tại rất xuất sắc, tiền sẽ đi kèm với chất lượng. Cũng như đàn nhật cũ, khâu xử lí gỗ, công nghệ làm đàn sẽ quyết định giá cả của sản phẩm. Nhược điểm của dòng này là giá thành cao, dòng giá rẻ k thể cạnh tranh với đàn việt và đàn nhật cũ
4. Đàn việt
Đây là đàn được làm bằng gỗ thịt, qua các nghệ nhân, các xưởng của việt nam làm. Ưu điểm rất rõ ràng: rẻ, hay trong tầm giá, độ bền cũng khá ok, tuy k thể đạt được như đàn nhật cũ. Các nghệ nhân việt bây giờ làm đàn bán ra càng ngày càng tốt, càng hoàn thiện, nên lựa chọn đàn việt trong tầm giá dưới 10tr cũng là sự lựa chọn khá hoàn hảo
À mình có đưa ra một lời khuyên: KHÔNG BAO GIỜ NÊN MUA ĐÀN GUITAR MỚI DƯỚI 1TR, đơn giản vì mất tiền mà vài hôm lại phát bệnh, nếu bất đắc dĩ hoặc kinh tế k đủ thì các bạn hẵng mua, chứ nếu đã xác định chơi guitar thì tốt nhất nên mua luôn 1 cây đàn giá cao nhất có thể
Trả lời câu hỏi: "bạn ơi đàn hồng đào bên shop abc bán có 1tr5, sao hồng đào của bạn 2tr vậy lận", thì mình xin nói luôn: giá thánh của đàn việt phụ thuộc vào loại gỗ, chất lượng gỗ, độ tỉ mỉ trong gia công. Ví dụ cây 1tr4 bên mình gỗ là gỗ 1a hoặc 2a, hổng đào cũng k thể già bằng cây 1tr9, cũng chưa có chỉ viền, nan trong thùng đàn vẫn chưa làm tỉ mỉ, chưa có nan khứa như cây 1tr9... Nếu cầm vào cây 1tr9 bạn sẽ thấy chất lượng âm thanh khác hẳn, độ hoàn thiện cũng tốt hơn, mặc dù 2 cây trông cũng k khác nhau là mấy nhé
Viết dài quá, mỏi tay quá rồi nên bạn nào có thắc mắc gì, hay càn tư vấn gì cứ cmt nhé

+5 EXP
Trả lời

Đánh dấu

Tags
..., đàn, đàn guitar, bán, bệnh, của, câu hỏi, cha, chia sẻ, cho, giá rẻ, guitar, một, năm, người, những, nhau, qua, shop, suy, tay, tháng, tranh, trong, việt nam

Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị