GuitarPro.Vn - Học Guitar Online - Diễn đàn Hàng Đầu về Guitar

User Tag List

Trả lời

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này Kiểu hiển thị
Cũ 03-10-10, 12:20 PM
Henry Le Henry Le đang ẩn
Cựu Admin

Level: Level: 16 - Class: Advanced
EXP: 29/160 (18.1%)
SP: 76/100 (76%)
Số lần cộng|trừ: 26 lần

Mentioned: 0 Post(s)
Tagged: 0 Thread(s)
Quoted: 0 Post(s)
Mặc định Tập chạy nốt-chuyển gam- Công việc đầu tiên khi luyện tập guitar
Để việc luyện tập guitar sau này của bạn đc dễ dàng hơn thì với classic, đệm hát, hay khác thì ban đầu bạn phải tập chạy ngón để ngón tay của bạn trở nên mềm dẻo, lanh lẹ và cũng để ôn nhạc lý
Bạn nên tập chạy ngón đến khi tạm và cảm thấy chán chạy thì cố gắng kiên nhẫn và tập thêm chuyển gam cho khỏi chán và để nhanh chóng chinh phục đc cậy guitar.
Cách luyện tập:
Thời gian: It nhất 30'/ngày và luyện thường xuyên cho đến khi bạn thuần thục.

Phương pháp luyện tập:

B1: Chạy đồ rê mi fa sol,..
Bạn hãy xem sách dạy guitar hoặc hỏi người biết để biết đc vị trí các nốt trên đàn và bấm đò re mi,... cho nhớ các nốt. Tập tất cả các ngăn trên cần dần, ưu tiên 5 ngăn đầu!
B2: Chạy theo bản nhạc

Bạn cần có Sách vở có ghi nốt nhạc (sheet nhạc) và tập theo các bài nhạc đó. Các bản nhạc đơn giản thôi, đó có thể là những ca khúc của thiếu nhi! Cố gắng tập nhịp cho chắc luôn trong giai đoạn này.

B3: Tập Gam
Cũng xem sách để biết các thế bấm gam và tập luyện theo

Lưu ý: ngón tay cần bấm đứng, mạnh, sát phím đàn nhưng ko đc đè lên phím

Bạn cần tập các gam căn bản thuộc cung C, G đầu tiên: C , Am, G, G7, Em, .... ( 9 gam)
Cần chuyển cho nhanh,ngón tay phải gọn gàng

Với các gam chặn như Bm,... thì bạn cần cố gắng thật nhiều vì với người mới tập đây là các gam khó ăn nhất!
Ban đầu hãy tập ngón trỏ. Ngón trỏ phải đặt sát phím đàn và hơi nghiêng. Phải chặn cho đến khi ko còn âm thanh rè và tay ko đau (cũng nhanh thôi) Sau đó bấm đúng thế bấm và tập chuyển nhanh.

Bạn chỉ cần chuyển gam nhanh gọn là đc còn áp dụng chúng ta sẽ bàn sau!

+5 EXP

Điểm cho Henry Le: +4 SP
Người cho điểm: Envil
Lý do: Unknow Reason

henryledinhduy@gmail.com
The Following 10 Users Say Thank You to Henry Le For This Useful Post:
dangan (04-10-10), ducvuong25 (11-01-11), Envil (04-10-10), jimcodon (12-07-11), LEO (06-10-10), luuhung02 (17-10-10), Minh Trí (02-12-10), ngochoan_hello (18-11-10), phanwan (24-12-10), quangduy41 (05-10-10)
Sponsored Links
Cũ 05-10-10, 10:46 PM
quangduy41 quangduy41 đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 2 - Class: None
EXP: 10/20 (50%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

Bạn có bản hợp âm của Trưởng , Thứ , Bảy tất cả các nốt không . bằng word hoặc pdf . share cho mình với . mình in ra học cho dễ . cứ mỗi lần học là phải mở máy tính lên bất tiện quá .
tiện thể Bạn cho mình mấy vòng hợp âm luôn nhé . chẳng hạn như điệu thức Đô trưởng có những hợp âm nào hay dùng đến , tuơng tự với các giọng khác . thanks bạn rất rất nhiều

+4 EXP
Cũ 05-10-10, 11:46 PM
newbiethichlamnghesi newbiethichlamnghesi đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 4 - Class: None
EXP: 31/40 (77.5%)
SP: 5/10 (50%)
Số lần cộng|trừ: 0 lần

khó nhất là tập sao cho ngón út bình đẳng với các ngón khác, ai có kinh nghiệm nào hay không ạ

+1 EXP
Cũ 05-10-10, 11:57 PM
map_map map_map đang ẩn
Thành Viên GuitarPro.VN

Level: Level: 4 - Class: Normal
EXP: 4/40 (10%)
SP: 21/50 (42%)
Số lần cộng|trừ: 6 lần

Cái này là hợp âm nè.
http://www.mediafire.com/?zc2xq19b0wm1o6v

Còn về vấn đề các bài hát cung nào? Làm sao để biết cung C có hợp âm nào? Mình xin hướng dẩn sơ sơ như thế này:
Đầu tiên là về âm giai. Thì người ta chon âm giai C và Am là 2 âm giai chuẩn cho các âm giai trưởng và thứ khác.
Âm giai C: C--1c--D--1c--E--1/2c--F--1c--G--1c--A--1c--B--1/2c--C
Ở trên là âm giai C. Bạn sẽ thấy trong âm giai C ko có nốt thăng giáng nào hết. Và các vị trí từ bậc 3-->4 (E-->F) và bậc 7-->8 (B-->C) là 1/2 cung. còn lại là 1c. Như vậy, với 1 âm giai trưởng khác bạn cũng viết hết ra. Sau đó bạn thêm các dâu thăng (#) hay giáng (b) để cho âm giai đó giống với C. Tức là bậc 3-->4 và 7-->8 là 1/2 cung, còn lại là 1cung
Mình sẽ ví dụ âm giai G
Âm giai G: G--1c--A--1c--B--1/2c--C--1c--D--1c--E--1c--F#--1/2c--G
Như trên, vì E-->F cách nhau 1/2c cho nên bạn phải thêm dấu thăng vào F để khoảng cách lên 1cung
Như vậy tương tự như thế bạn có thể viết hết các âm giai trưởng như: F, D,....
Tương tự với các âm giai thứ. Thì người ta chọn Am là chuẩn
Âm giai Am: Am--1c--Bm--1/2c--Cm--1c--Dm--1c--Em--1/2c--Fm--1c--Gm--1c--Am
Dựa vào trên ta thấy: bậc 2-->3 là 1/2 cung và bậc 5-->6 là 1/2 cung.như vậy với các âm giai thứ khác bạn cũng làm tương tự. Thêm các dâu thăng giáng vào để bậc 2-->3 và 5-->6 là 1/2 cung. Ví dụ Em
Âm giai Em: Em--1c--Fm#--1/2c--Gm--1c--Am--1c--Bm--1/2c--Cm--Dm--1c--Em
như vậy ở đây phải là Fm# vì Fm-->Gm là 1cung nên phải để Fm# để từ bậc 2-->3 là 1/2c
Cứ như thế bạn sẽ viết ra được các âm giai thứ
Sau đó bạn nhìn các âm giai trưởng và thứ bạn xếp lại. Những âm giai nào có số dấu thăng giáng bằng nhau. Ví dụ: G và Em có 1 dấu thăng ở pha thăng. Xếp lại bạn sẽ có như sau
ko thăng giáng: C Am
1#: G Em 1b: F Dm
2#: D Bm 2b: Bb Gm
3#: A Fm# 3b: Eb Cm
4#: E Cm# 4b: Ab Fm
Và bây giờ làm sao để biết hợp âm???
Đầu tiên bạn nhìn vào đầu bản nhạc. Xem thử xem là có mấy nốt thăng giáng. Ví dụ có 1#. Bạn sẽ biết được là bản nhạc đó chủ âm là G hoặc Em. Sau đó nhìn vào nốt cuối cùng của bản nhạc. Ví dụ là nốt sol thì chủ âm là G còn Mi thì chủ âm là Em. Sau đó áp dụng theo quy tắc 1 4 5.
Ví dụ chủ âm là G. Vậy G là bậc 1 bạn đếm tiếp sẽ có C là bậc 4 và D là bậc 5. Vậy bạn có 3 hợp âm chính là: G, C, D7. Và bạn có thể có thêm 3 hợp âm phụ. Vì âm giai Em cũng có 1# cho nên bạn sẽ lấy Em là hợp âm phụ. Cũng theo quy tắc 1 4 5 với Em là bậc 1 bạn sẽ có 3 hợp âm phụ: Em, Am, Bm7. Như vậy chủ âm G chúng ta sẽ có bộ 6 hợp âm: G C D7 Em Am Bm7
Ngược lại nếu chủ âm là Em thì bộ hợp âm phụ là G. Và ta có 6 hợp âm: Em Am Bm7 G C D7.
Tương tự như thế với các trường hợp khác: 2#,3#, 1b, 2b,.... và bạn sẽ biết cung nào gồm hợp âm nào
Có j thiếu sót mong pà con thêm vô^^

+5 EXP

Điểm cho map_map: +3 SP
Người cho điểm: Henry Le
Lý do: good!
The Following 6 Users Say Thank You to map_map For This Useful Post:
Envil (06-10-10), gioantuan01 (09-11-10), Henry Le (06-10-10), LEO (06-10-10), thieumanh (13-10-10), votrungchi_108 (19-10-10)
Cũ 06-10-10, 02:06 PM
Henry Le Henry Le đang ẩn
Cựu Admin

Level: Level: 16 - Class: Advanced
EXP: 29/160 (18.1%)
SP: 76/100 (76%)
Số lần cộng|trừ: 26 lần

Nguyên v***259;n b***7903;i quangduy41 Xem bài vi***7871;t
Bạn có bản hợp âm của Trưởng , Thứ , Bảy tất cả các nốt không . bằng word hoặc pdf . share cho mình với . mình in ra học cho dễ . cứ mỗi lần học là phải mở máy tính lên bất tiện quá .
tiện thể Bạn cho mình mấy vòng hợp âm luôn nhé . chẳng hạn như điệu thức Đô trưởng có những hợp âm nào hay dùng đến , tuơng tự với các giọng khác . thanks bạn rất rất nhiều
Bạn nên mua một cuốn sách về xem. CÓ tất cả đấy! Mình ko có mấy cái này

+1 EXP

henryledinhduy@gmail.com
Cũ 06-10-10, 07:05 PM
DDec14 DDec14 đang ẩn
Sếp Lớn

Level: Level: 12 - Class: Advanced
EXP: 40/120 (33.3%)
SP: 60/100 (60%)
Số lần cộng|trừ: 21 lần

Gửi tin nhắn qua Yahoo! tới DDec14
Đây là các hợp âm mở nền tảng thường dùng (không chặn hoặc ít chặn)

Còn các hợp âm chặn thì mình đã có chuyên 1 bài viết bên VG rùi

http://guitar.vn/showthread.php?t=34...l=1#post392224

Trả lời

Đánh dấu

Tags
đệm hát, bài tập chạy nốt, bài tập chuyển gam, bai tap am giai, bai tap chay am giai, bai tap chay bass, bai tap chay not can ban, bai tap chay not ghita, bai tap chay not guitar, bai tap chuyen gam, bai tap danh not guitar, bai tap gam guitar, bai tap luyen not guitar, bo chuyen gam guitar, các nốt trên guitar, các thế bấm guitar, cách chay not trong gam, cách tập chuyển gam, cac bai tap chay am giai, cach chuyen not guitar, cach luyen chay am giai, cach luyen gam, cach luyen gam guitar, cach luyen tap am giai, cachluyenchaygamghita, chạy nốt, chạy nốt bass guitar, chạy nốt guitar, chạy nốt hợp âm, chạy nốt- guitar pro, chạy not, chay not, chay not ghita, chay not guitar, chuyển gam guitar, chuyen gam, chuyen gam ghita, chuyen gam giutar, chuyen gam guitar, chuyen gam trong guitar, chuyen not dan guitar, chuyen ram guitar, chuyen ram trong guitar, classic, dạy guitar, day chay not guita, gam guitar, guitar, guitar chuyen not, guitar dan chay not, guitar pro, guitarist tập luyện, hop am bm7 nhu the nao, hop am guitar, huogn dan chay am giai, huong dan chay am giai, huong dan chay not ghita, kuyen tap am giai, luyện chuyển gam, luyện gam, luyện gam guitar, luyện gan guitar, luyện nốt, luyện nốt ghitar, luyện nốt guitar, luyện tập guitar, luyên chạy âm giai, luyen bam gam, luyen chay gam, luyen chay hop am guitar, luyen gam gita, luyen gam guitar, luyen gam trong guitar, luyen guitar vong co, luyen not tren guitar, luyen tap ghi ta, luyen tap guitar, luyen tap guitar classic, nốt gam guitar, nốt guitar, nốt trên guitar, người, nhạc, tập chạy nốt, tập chạy ngón ape, tập chuyển gam, tập gam, tập nốt guitar, tap chay am giai, tap chay not, tap chay not dan ghitar, tap chay not ghi ta, tap chay not guitar, tap chay not nhac guitar, tap chuyen gam, tap chuyen gam guitar, tap dan chay not, tap dem guitar chay not, tap guitar chay not, tap luyen guitar classic, tap not guitar, trong, tu tap gam guitar

Công cụ bài viết Tìm trong chủ đề này
Tìm trong chủ đề này:

Tìm chi tiết
Kiểu hiển thị